Tăng tuổi nghỉ hưu, số năm đóng Bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu liệu có tăng theo?

0
582

Để hưởng lương hưu, người lao động phải đáp ứng đủ điều kiện về tuổi nghỉ hưu và số năm đóng bảo hiểm xã hội. Do đó, sau thông tin tăng tuổi nghỉ hưu, điều mà mọi lao động quan tâm đó là, số năm đóng Bảo hiểm xã hội có cùng tăng hay không.

làm giả hồ sơ
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật lao động gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Tăng tuổi nghỉ hưu, số năm đóng Bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu liệu có tăng theo?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể tại Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, trong điều kiện lao động bình thường, người lao động được hưởng lương hưu khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội trở lên và nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

Tuy nhiên, theo Bộ luật Lao động năm 2019 vừa được thông qua, có hiệu lực từ ngày 01/01/2021, bắt đầu từ năm 2021, khi nghỉ hưu, lao động nam phải đủ 60 tuổi 03 tháng, lao động nữ phải đủ 55 tuổi 04 tháng; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam và 04 tháng đối với lao động nữ.

Theo lộ trình này, lao động nam sẽ nghỉ hưu khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và lao động nữ nghỉ hưu khi đủ 60 tuổi vào năm 2035.

Với những quy định nêu trên, cho đến thời điểm hiện tại, vẫn chưa có bất cứ thông tin nào về việc sửa đổi Luật Bảo hiểm xã hội, trong đó tăng thời gian đóng Bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu.

Ngược lại, theo Nghị quyết 28-NQ/TW về cải cách chính sách bảo hiểm xã hội, Ban Chấp hành Trung ương khẳng định:

Tiến tới sửa đổi điều kiện hưởng chế độ hưu trí theo hướng giảm dần số năm đóng Bảo hiểm xã hội tối thiểu từ 20 năm xuống 15 năm, hướng tới còn 10 năm nhằm tạo điều kiện cho người lao động cao tuổi có số năm tham gia Bảo hiểm xã hội thấp được tiếp cận và thụ hưởng quyền lợi bảo hiểm xã hội.

Do vậy, trong những năm tới, chỉ cần đóng Bảo hiểm xã hội đủ 20 năm thì người lao động có thể lựa chọn nghỉ việc, chờ đủ tuổi để lĩnh lương hưu hoặc tiếp tục làm việc để hưởng lương từ người sử dụng lao động.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây