Nghỉ hưu có phải đóng BHXH nữa không?

0
139
Rate this post

Luật lao động quy định độ tuổi nhất định dành cho người lao động được nghỉ hưu. Vậy trường hợp người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu theo quy định pháp luật nhưng vẫn tiếp tục ký hợp đồng lao động với công ty thì có phải thực hiện đóng BHXH hay không? Nghỉ hưu có phải đóng BHXH nữa không? Bài viết dưới đây Luật Everest sẽ làm rõ về vấn đề này.

Độ tuổi được nghỉ hưu là bao nhiêu?

Theo quy định tại Điều 169, Bộ luật Lao động 2019, tuổi nghỉ hưu năm 2022 có người lao động sẽ tăng lên so với năm 2021. Cụ thể như sau:

Tuổi nghỉ hưu năm 2022 đối với lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 55 tuổi 8 tháng đối với nữ và đủ 60 tuổi 6 tháng đối với nam.

So với tuổi nghỉ hưu năm 2021 thì tuổi nghỉ hưu năm 2022 đã được điều chỉnh tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam và tăng thêm 04 tháng đối với lao động nữ.

Nghỉ hưu có phải đóng BHXH nữa không?
Nghỉ hưu có phải đóng BHXH nữa không?

Xem thêm: Làm việc dưới 14 ngày có phải đóng BHXH không?

Người lao động nghỉ hưu có được tiếp tục ký hợp đồng lao động không?

Theo quy định tại Điều 148 Bộ luật Lao động năm 2019, những người lao động tiếp tục đi làm sau độ tuổi nghỉ hưu sẽ được xếp vào nhóm người lao động cao tuổi.

Về việc ký hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi, khoản 1 Điều 149 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định như sau: “Khi sử dụng người lao động cao tuổi, hai bên có thể thỏa thuận giao kết nhiều lần hợp đồng lao động xác định thời hạn.”

Như vậy, kể cả khi đã nghỉ hưu, người lao động đi làm vẫn sẽ được ký hợp đồng lao động bình thường. Lúc này các bên có thể thỏa thuận ký nhiều lần hợp đồng lao động có thời hạn.

Nghỉ hưu có phải đóng BHXH nữa không?

Trường hợp đến tuổi nghỉ hưu nhưng đơn vị vẫn tiếp tục hợp đồng lao động thì người lao động vẫn thuộc đối tượng tham gia đóng BHXH, không hưởng trợ cấp thất nghiệp vì người lao động đang làm việc.

Công ty ký lại hợp đồng lao động đối với người lao động mà không tham gia đóng BHXH là sai quy định (trừ trường hợp người lao động đang hưởng lương hưu hàng tháng).

Khuyến nghị của công ty Luật Everest

Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 024-66 527 527, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây