Người lao động nghỉ việc có phải báo trước?

0
455

Theo quy định, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động phải thông báo để người sử dụng lao động biết trước trong một thời hạn nhất định. Tuy nhiên, có phải cứ báo trước thì người lao động sẽ được nghỉ việc?

Bài tư vấn pháp luật lao động được thực hiện bởi: Luật gia Nguyễn Tiến Dũng – Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

– Báo trước 30 ngày chỉ là “điều kiện cần”

Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 nêu rõ: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp:

Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

Không được trả lương đầy đủ hoặc trả không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy Nhà nước;

Nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh (đối với lao động nữ);

Bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Đồng thời, phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 30 ngày.

Điều này đồng nghĩa, muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng, người lao động phải đảm bảo 02 điều kiện:

Một là, có lý do nghỉ việc theo luật định.

Hai là, báo trước ít nhất 30 ngày.

Và như vậy, những lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn sẽ không có quyền báo trước rồi nghỉ khi không có lý do. Mọi trường hợp vi phạm sẽ bị coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật.

Lưu ý: Theo quy định hiện hành, chỉ người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn mới được nghỉ việc khi báo trước ít nhất 45 ngày mà không cần lý do.

– Người lao động có được bồi thường hay không?

Theo quy định tại Điều 43 Bộ luật Lao động 2012, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, người lao động phải bồi thường cho người sử dụng nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

Trường hợp vi phạm về thời hạn báo trước thì bồi thường thêm một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

Quy định là vậy nhưng thực tế, rất ít doanh nghiệp yêu cầu người lao động thực hiện nghĩa vụ này.

Bởi lẽ, số tiền mà người lao động phải bồi thường thường không lớn, trong khi thời gian, chi phí, thậm chí là hình ảnh mà doanh nghiệp bị ảnh hưởng nếu người lao động không hợp tác lại không hề nhỏ.

Tóm lại, doanh nghiệp tạo điều kiện để người lao động được nghỉ việc khi có nhu cầu thì người lao động cũng nên tôn trọng doanh nghiệp bằng việc chấp hành nghiêm chỉnh nội quy, quy chế, quy định của doanh nghiệp cũng như của pháp luật.

– Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật lao động nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây