Thời giờ làm việc và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

0
1335

Tóm tắt câu hỏi:

Thưa luật sư. Cho tôi xin hỏi về trường hợp của tôi như sau: Tôi ký hợp đồng vô thời hạn và làm việc 8 tiếng trong 1 ngày và 5.5 ngày/tuần. Nhân viên sẽ được sắp xếp theo lịch làm việc theo ca trong vòng 4 tuần liền. Nhưng tuần cuối cùng của tháng 9 và đầu tháng 10 là tuần thứ 5 này tôi có lịch làm việc của ngày chủ nhật ca 14h30 đến 22h (ca chiều. Ngày 2/10).

Sau đó tôi lại có lịch làm việc theo tuần
cho tuần tiếp theo (ngày 3/10 den ngày 10/10). Thì ngày thứ 2 tiếp theo ( ngày 3/10) công ty sắp
tôi làm ca chiều (14h30 den 22h dem). Nhưng ngày hôm sau đó là ngày 4/10 thi tôi lại được sắp làm
ca sáng (6h30 đến 14h30 ) liên tiếp đến ngày thứ 6. Sau đó lại đưa tôi xuống làm chiều thứ 7. Chủ
nhật tôi được nghĩ và ngày thứ 2 của tuần tiếp theo. Vậy cho tôi xin hỏi. Hợp đồng ký 5.5 ngày /
tuần. Nhưng tôi làm đến 7 ngày liên tiếp từ 2/10 đến 8/10 là công ty sắp vậy có đúng luật hay
không. Tôi có nói chuyện với quản lý công ty thì được trả lời là lịch hợp lý. Mặc dù tôi có nói là
lam liên tiếp 7 ngày nhưng công ty lại nói không sao. Vậy tôi nên nói chuyện với bộ phận nào để
được hỗ trợ đúng quy trình? Và cho tôi xin hỏi 1 điều nữa là với hợp đồng vô thời hạn thì nếu tôi
nghĩ ngang mà không báo trước đúng 45 ngày thì tôi bị truy cứu gì và phải đền bao nhiu tiền cho
công ty. Nếu như tôi đền tiền đầy đủ đúng quy định thì tôi co được công ty kết sổ bảo hiểm và hưởng
trợ cấp thất nghiệp hay không? Tôi làm được gần 4 năm. Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời tư vấn:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin
tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của
bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về thời giờ làm việc.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn làm việc theo ca, ngày làm việc 8
tiếng và làm việc 5,5 ngày/tuần (ngày nghỉ hàng tuần là nửa buổi thứ bảy là và ngày chủ nhật) nhưng
tuần cuối cùng bạn phải làm liên tục 7 ngày. Trường hợp của bạn ở đây, giờ làm việc và cách sắp xếp
giờ làm việc cụ thể như sau:

+ Ngày chủ nhật (02/10) công ty yêu cầu bạn làm thêm giờ. Làm thêm giờ
vào ngày nghỉ hàng tuần bạn được trả lương là 200% tiền lương của ngày làm việc bình
thường.

+ Ngày thứ hai đến ngày đến ngày thứ bảy (từ 03/10 đến 08/10) bạn làm
việc bình thường. Do thỏa thuận làm 5,5 ngày nên ngày thứ bảy bạn làm việc cả 1 ca dài 08 tiếng nên
sẽ có 04 tiếng được xác định là thêm giờ. Công ty phải trả tiền làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng
tuần này cho bạn (lương 200%). Tuy nhiên, trong cách xếp ca ngày thứ hai (02/10) sang ngày thứ
ba (03/10) có sự không hợp lý do Điều 109 Bộ luật lao động 2012 quy định ” Người lao động
làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác”.

Ngày  02/10 bạn làm ca chiều từ 14h30 đến 22h nhưng ngày 03/10 bạn làm ca sáng
từ 6h30 đến 14h30, khoảng thời gian chuyển ca ít hơn 12h.

+ Ngày chủ nhật (09/10) bạn được nghỉ, đây là nghỉ hàng tuần của
bạn.

+ Thứ hai, thông thường là ngày làm viêc bình thường của bạn, công ty
cho bạn nghỉ vào ngày này có thể là nghỉ bù cho ngày làm việc của thứ bảy và chủ nhật tuần trước
(ngày 02/10 và nửa buổi ngày 08/10).

Như vậy, có thể thấy, tuần cuối của tháng 9 và đầu của tháng 10, công
ty sắp lịch làm thêm giờ cho bạn. Sau đó công ty cho bạn nghỉ bù vào ngày khác mà không trả lương
làm thêm giờ. Tuy nhiên, thời gian nghỉ bù của bạn không tương xứng với số tiền lương bạn làm thêm
giờ. Bạn làm thêm vào ngày chủ nhật và nửa buổi thứ 7, tiền lương làm thêm giờ được tính là 200%
tiền lương giờ làm việc bình thường. Bạn làm thêm 12 tiếng vào ngày nghỉ hàng tuần, nếu nghỉ bù bạn
phải được nghỉ bù 3 ngày. Công ty bạn chỉ cho nghỉ bù 1 ngày thứ hai là chưa hợp lý, nếu chỉ cho
chỉ bù một ngày thì phải thanh toán số tiền chênh lệch giữa tiền lương làm thêm của bạn dư ra. Bạn
có thể thỏa thuận lại với đơn vị. Đơn vị không giải quyết hoặc giải quyết không thỏa đáng, bạn có
thể gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp lên Phòng lao động thương binh xã hội.

Thứ hai, về đơn phương chấm dứt hợp
đồng.

Hơp đồng của bạn là hợp đồng không xác định thời hạn, khi châm dứt bạn
có nghĩa vụ phải thông báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất nhất 45 ngày. Khi vi phạm thời
gian báo trước, bạn sẽ phải bồi thường cho công ty nửa tháng tiền lương cộng với tiền lương số ngày
vi phạm thời gian báo trước.

Thứ ba, về chốt sổ và bảo hiểm thất
nghiệp
.

Khi bạn chấm dứt hợp đồng, đúng hay trái quy định công ty đều có nghĩa
vụ phải chốt sổ và trả sổ BHXH cho bạn. Nếu bạn chấm dứt đúng phap luật và đáp ứng đầy đủ hồ sơ bạn
sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law về vấn đề bạn yêu cầu
tư vấn: Thời giờ làm việc và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Nếu còn vướng
mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận
luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên
hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ
kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây