Người lao động tự nguyện tăng ca 6 giờ/ngày có vi phạm không?

0
1380
Người lao động tự nguyện tăng ca 6 giờ/ngày
có vi phạm không? Xử phạt người sử dụng lao động khi không huy động người lao động làm thêm giờ quá
số giờ quy định.


 

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi Do nhu cầu làm việc kiếm tiền
cũng do nhu cầu công việc, tôi tự nguyện tăng ca thời gian khoảng 5,6 giờ/ ngày như vậy tôi có vi
phạm pháp luật không? Công ty tôi có vi phạm gì không ạ? Xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời
giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy
lao động. Bạn có nêu do nhu cầu làm việc kiếm tiền cũng do nhu cầu công việc, bạn tự
nguyện tăng ca thời gian khoảng 5 đến 6 giờ/ngày. Trong trường hợp này, bạn vẫn vi phạm quy
định tại Bộ luật lao động 2012. Bởi:

Theo quy định tại Điều 106 Bộ luật lao động 2012
và  Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP về làm thêm giờ thì người sử dụng lao
động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau
đây:

– Một, phải được người lao động đồng ý về thời gian
làm thêm giờ;

– Hai, người sử dụng lao động phải bảo đảm số giờ
làm thêm của người lao động như sau: không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày,
trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm
thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ
trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá
300 giờ trong 01 năm;

+ Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01
ngày. Khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ
làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày, không quá 30 giờ trong 01 tháng.

+ Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào
ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

+ Các trường hợp sau đây được tổ chức làm thêm
từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm được quy định như sau: Sản xuất, gia công xuất khẩu
sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản; Sản xuất, cung cấp điện,
viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước; Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách,
không thể trì hoãn. Khi tổ chức làm thêm giờ, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn
bản cho cơ quan chuyên môn giúp Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi
chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) quản lý nhà nước về lao động tại địa phương.

– Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong
tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được
nghỉ;

– Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian
thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động.

Việc người lao động và người sử dụng lao động trong
trường hợp có thỏa thuận với nhau thì về nguyên tắc, thỏa thuận đó cũng phải tuân theo quy định của
pháp luật. Những thỏa thuận trái với nội dung mà pháp luật lao động đã quy định thì sẽ không có giá
trị pháp lý.

Như vậy, theo quy định trên nếu ngày nào bạn cũng
tăng ca 5 đến 6 giờ thì số giờ làm thêm của bạn đã vượt quá quy định cho phép của nhà nước.
Công ty bạn cũng đã vi phạm quy định về thời gian làm việc, thời giờ nghỉ ngơi. Trong trường
hợp này, công ty bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 4, khoản 5,
Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP như sau:

“4. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000
đồng đối với người sử dụng lao động huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định
tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động hoặc quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào
ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động
từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4
Điều này.”

Như vậy, công ty bạn có thể sẽ bị phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Ngoài
ra còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là bị đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03
tháng.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây