Thời giờ làm việc của người lao động

0
1328
Thời giờ làm việc của người lao động. Chế độ
tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ngày nghỉ lễ, tết.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư! Xin được tư vấn nội dung sau: Tôi kí
hợp đồng (hđ) không xác định thời hạn với một cơ quan nhà nước (gọi tắt là hđ 68). Công việc phải
làm là bảo vệ. Thời gian làm việc 12/24. Trong quá trình thực hiện hợp đồng, tôi không được hưởng
các chế độ như Bộ luật lao động 2012 qui định như: không được hưởng tiền làm thêm giờ (điều 97),
không được tính lương làm thêm của các ngày lễ, tết, ngày nghỉ hàng tuần mặc dù những ngày này vẫn
làm việc cũng không được nghỉ bù. Khi gặp chánh văn phòng hỏi thì trả lời là theo hđ mà thực hiện.
Khi xem lại bản phụ lục hđ thì thấy ở mục 2 ghi là: do đặc thù của công việc bảo vệ là phải trực
24/24, mà trên lại cơ cấu 2 người nên phải trực 12 giờ/ngày/người. Không được tính làm thêm giờ,
không nghỉ bù (kể cả ngày lễ tết). Tôi đã làm đơn gửi lãnh đạo cơ quan đề nghị sửa lại nội dung này
mà không được chấp nhận. Hỏi cơ quan làm như vậy có trái với qui định của pháp luật không? Lãnh đạo
văn phòng còn có những lời nói đe dọa cắt hđ. Như vậy có đúng không? Giờ tôi phải làm thế nào
để bảo vệ mình đúng pháp luật? Xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Điều 104, Điều 110, Điều 115 Bộ luật lao
động năm 2012.

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, số giờ làm việc
trong ngày của người lao động:

Thời giờ làm việc bình thường được quy định tại Điều
104 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08
giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm
việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá
10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .”

Theo đó, người lao động và người sử dụng lao động có
quyền thỏa thuận về thời giờ làm việc, tuy nhiên không được trái với quy định của pháp luật lao
động. Trường hợp cơ quan quy định làm việc theo tuần thì số giờ làm việc tối đa là 10h/ngày. Như
vậy, hợp đồng lao động làm bảo vệ của bạn với cơ quan nhà nước với thời gian làm việc là 12h/ 1
ngày đã vi phạm pháp luật lao động.

Trường hợp này, bạn và đơn vị sử dụng lao
động phải sửa đổi hợp đồng lao động về thời giờ làm việc theo quy định trên. Khi đó, số
giờ làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động
tập thể hoặc nội quy lao động được coi là giờ làm thêm và người lao động được hưởng chế độ
tiền lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động năm 2012.

Thứ hai, về việc nghỉ ngày
lễ, tết, ngày nghỉ hàng tuần và chế độ tiền lương ngày nghỉ, ngày lễ, Tết:

Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ hàng
tuần, nghỉ lễ, Tết như sau:

– Nghỉ hàng tuần theo quy định tại Điều 110 Bộ luật
lao động năm 2012 như sau:

“1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất
24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người
sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít
nhất 04 ngày.

2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định
sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi
vào nội quy lao động.”

–  Nghỉ lễ, Tết theo quy định tại Điều
115 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng
nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01
dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4
dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng
5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9
dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng
3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại
Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ
truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1
Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế
tiếp”

Trường hợp người lao động đi làm vào ngày nghỉ, ngày
lễ, Tết thì được hưởng chế độ tiền lương theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động
2012.

Như vậy, việc cơ quan nhà nước không áp dụng chế độ
ngày nghỉ hàng tuần, nghỉ lễ Tết cũng như chế độ tiền lương làm thêm những ngày nghỉ, ngày lễ Tết
với bạn là trái với quy định pháp luật lao động.

Để đảm bảo quyền lợi cho bạn, bạn làm đơn tường
trình gửi tới Phòng lao động thương binh- xã hội cấp huyện nơi cơ quan có trụ sở để được giải
quyết.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây