Thời giờ làm việc của người lao động.

0
1216

Tóm tắt câu hỏi:

Công Ty chúng tôi đang làm việc hiện nay đang áp dụng lịch làm trong ca là 12 giờ/ngày và làm 04 ngày liên tục sẽ được nghĩ 02 ngày để đổi ca. Như hình minh họa ở dưới đây là lịch làm việc của 03 nhóm trong tháng 10/2016. Trong đó D: ca ngày làm việc từ 06h00’~18h00′;

 N: ca đêm làm việc từ: 18h00’~ 06h00′ và H: là ngày nghỉ ca.
Nếu Cty quy định giờ làm việc bình thường là 10 giờ/ngày như vậy sẽ có 50 giờ/tuần điều này lại
không đáp ứng được yêu cầu trong khoản 2 điều 104 của Bộ luật lao động 2012. Vậy Cty phải làm như
thế nào để có thể áp dụng cách phân ca này mà không vi phạm quy định của pháp luật ạ? ​Kính Mong
các Luật sư hỗ trợ tư vấn giúp điều này để cty có thể đăng ký được nội quy lao động và không vi
phạm những qui định của pháp luật.Chân thành Cảm ơn các luật sư!​

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 104 bộ luật lao động 2012 về thời giờ làm việc bình thường như sau:

1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01
tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường
hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48
giờ trong 01 tuần .

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc
đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì
phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, công ty có thể đăng ký nội quy làm 10 tiếng với 4 ngày trong tuần, ngày cuối cùng của
tuần sẽ làm chính thức 08 tiếng. Nếu người lao động làm thêm 2 tiếng vào ngày cuối cùng thì công ty
trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động. Nếu thực hiện như trên sẽ đảm bảo đúng quy định của
pháp luật.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui
lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực
tuyến 1900.6198 ).

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây