Luật sư tư vấn ngày nghỉ bù của người lao động

0
1581

Luật sư tư vấn ngày nghỉ bù của người lao động. Tiền
lương làm thêm giờ.


Tóm tắt câu hỏi:

Do tính chất công việc nên Công ty tôi yêu cầu chúng
tôi phải làm việc vào ngày nghỉ thứ Bảy và Chủ nhật, sau đó chúng tôi chỉ được phép lựa chọn phương
án nghỉ bù theo tỷ lệ 1/1 (1 ngày thứ Bảy hoặc chủ nhật đi làm được tính nghỉ bù 1
ngày).

Nhưng hiện nay tôi không thu xếp
nghỉ bù được vì khối lượng công việc và đến nay tổng số ngày được nghỉ bù của tôi đã lên đến 60
ngày. Vậy nhờ Luật sư giải đáp giúp tôi những băn khoăn sau:

1. Tổng số ngày mà Công ty có thể
yêu cầu chúng tôi làm vào ngày thứ Bảy và Chủ nhật là bao nhiêu ngày/năm?

2. Chúng tôi không thể thu xếp công
việc để nghỉ bù thì những ngày được quyền nghỉ bù của chúng tôi có bị trừ hay cắt đi hay
không?

3. Nếu chúng tôi yêu cầu Công ty quy
đổi và thanh toán những ngày được quyền nghỉ bù đó, nhưng chưa thu xếp nghỉ được bằng tiền thì
tỷ lệ quy đổi để tính là như nào?

Xin cảm ơn luật sư văn phòng Luật
Dương Gia!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT V-Law. Với thắc mắc của bạn, Công
ty LUẬT V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

1. Số ngày công ty được phép yêu cầu bạn tăng
ca.

Căn cứ Điều 106 Bộ luật Lao động 2012 quy định làm
thêm giờ như sau:

“Điều 106. Làm thêm giờ

1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc
ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc
theo nội quy lao động.

2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao
động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Được sự đồng ý của người lao
động;

b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động
không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo
tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không
quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt
do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục
trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã
không được nghỉ.”

Như vậy, ngoài số giờ yêu cầu người lao động làm
thêm giờ nêu trên thì người sử dụng lao động có quyền quyền yêu cầu người lao động làm thêm giờ
trong bất kỳ ngày nào và người lao động không được từ chối trong các trường hợp là thực
hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong tình trạng khẩn cấp về
quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật hoặc thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng
con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa và khắc phục hậu quả thiên tai,
hỏa hoạn, dịch bệnh và thảm họa.

2. Bạn không thể thu xếp được công việc để nghỉ
bù.

Theo thông tin bạn cung cấp, ngày nghỉ hàng tuần của
đơn vị bạn là ngày thứ 7 và ngày chủ nhật, đơn vị bạn yêu cầu người lao động đi làm thêm giờ vào
ngày hàng tuần và bố trí ngày nghỉ bù, tuy nhiên, người lao động không nghỉ hết ngày nghỉ bù
thì theo quy định, tiền lương làm việc trong ngày nghỉ hàng tuần sẽ tính theo quy định tại
Điều 97 Bộ luật lao động 2012 như sau:

“Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban
đêm

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính
theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng
150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng
200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít
nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng
lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả
thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của
ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài
việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20%
tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban
ngày.”

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây