Lao động nữ nghỉ sinh con khi thai đến 32 tuần tuổi

0
1450
Lao động nữ nghỉ sinh con khi thai đến 32
tuần tuổi. Chế độ thai sản đối với người lao động nữ theo quy định hiện
hành.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào V-Law. Tôi muốn hỏi , ở công ty tôi làm việc
có quy định là những công nhân hay nhân viên sản xuất khi có thai đến 32 tuần tuổi bắt buộc phải
nghỉ sinh. Tôi muốn hỏi luật sư như thế có đúng không, nếu tôi có thai được 32 tuần nhưng sức
khỏe tốt vẫn có thể tiếp tục làm việc thêm thì có được không? và có phạm luật
không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Đối với chế độ nghỉ thai sản của lao động nữ trước và sau khi sinh con được
quy định thông nhất nội dung tại Bộ luật Lao động 2012 và như sau:

Điều 157 Bộ luật Lao động 2012 quy định về Nghỉ thai sản: 1. Lao động nữ
được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính
từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh
tối đa không quá 02 tháng.

Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Thời gian hưởng chế độ khi
sinh con: 1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là
06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi
con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa
không quá 02 tháng.

 

1900.6198

Theo đó, thời gian trước khi sinh mà lao động nữ được nghỉ là không quá 02
tháng. Thực tế tình huống của bạn, nội quy công ty bạn quy định “những công nhân hay nhân viên
sản xuất khi có thai đến 32 tuần tuổi bắt buộc phải nghỉ sinh”
. 32 tuần tuổi của thai nhi được
tính là gần 8 tháng tuổi của thai nhi, và việc cho người lao động nữ mang thai 32 tuần tuổi nghỉ
sinh là không trái với quy định nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. Việc yêu cầu người
lao động trực tiếp làm việc sản xuất nghỉ sinh ở thời điểm 32 tuần tuổi là nhằm đảm bảo sự an toàn
cho lao động nữ đang mang thai, tránh những bất lợi. Do đó, bạn nên tuân theo nội quy của công ty
nhằm đảm bảo sức khỏe cho bạn và thai nhi. Trong trường hợp, bạn muốn đi làm thì bạn cần phải thỏa
thuận lại với người sử dụng lao động.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây