Trách nhiệm chốt sổ bảo hiểm xã hội khi người lao động nghỉ việc

0
1482
Trách nhiệm chốt sổ bảo hiểm xã hội khi
người lao động nghỉ việc. Thủ tục chốt sổ bảo hiểm xã hội.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, Nhờ luật sư tư vấn dùm trường hợp. Em viết đơn qua mail
xin nghỉ từ ngày 01/07/2016, giám đốc công ty đã đồng ý. Sau đó công ty yêu cầu em
bổ sung đơn, em đã bổ sung vào ngày 17/07/2016. Vài ngày sau, em yêu cầu công ty chốt bảo
hiểm cho em. Nhưng công ty không đồng ý bảo em tự đi chốt. Ngày 17/08/2016 đưa cho em 1
sổ bảo hiểm và 1 giấy giới thiệu bảo em tự đi chốt. Em lên bảo hiểm xã hội nơi
công ty em đăng ký. Bên bảo hiểm xã hội yêu cầu công ty nơi em làm việc phải đi
chốt. Em có báo cho phó giám đốc. Nhưng họ không đồng ý. Nhờ luật sư tư vấn dùm em để em chốt
được sổ bảo hiểm? Em xin cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

2. Nội dung tư vấn:

Việc bạn chấm
dứt hợp đồng lao động do hai bên tự thỏa thuận theo quy định tại khoản 3, Điều 36 Bộ luật
lao động 2012.

Khi chấm dứt hợp đồng
người sử dụng lao động phải có trách nhiệm theo quy định tại Điều 47 của Bộ luật lao động
2012 như sau:

– Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn,
người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp
đồng lao động.

– Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động,
hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường
hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

– Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả
lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao
động.

– Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải
thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất
nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động
đã ký kết được ưu tiên thanh toán.

 

>>> Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã
hội qua tổng đài:
 1900.6198

Theo đó, một trong những trách nhiệm người sử dụng lao động là phải xác
nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động. Theo quy định tại tiểu mục 1.1 và 1.2,
khoản 1, Điều 34 Quyết định 959/2015/QĐ-BHXH có quy định:

“1. Đơn vị sử dụng lao động

1.1. Tham gia lần đầu:

a) Lập hồ sơ theo quy định tại Văn bản này và nộp hồ sơ cho cơ quan
BHXH.

b) Nộp tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN theo quy
định.

c) Phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho người lao
động.

d) Nhận thẻ BHYT từ cơ quan BHXH trả cho người lao
động.

1.2. Điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BHTN hằng
tháng:

a) Kê khai, lập hồ sơ điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BHTN;
tăng, giảm lao động, mức đóng, số tiền phải đóng; truy thu, hoàn trả; thay đổi, điều chỉnh
thông tin đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị, người lao động; nộp hồ sơ kịp thời cho cơ quan BHXH
để xác định số tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN; cấp, ghi, xác nhận, chốt sổ BHXH, thẻ BHYT đối với
đơn vị, người tham gia và đóng BHXH, BHYT, BHTN đầy đủ, đúng thời hạn.

b) Phối hợp với cơ quan BHXH xác nhận, chốt sổ BHXH cho người lao
động khi người lao động chấm dứt HĐLĐ, HĐLV hoặc thôi việc theo quy định của pháp
luật.”

Theo quy định trước đây tại Quyết định 1111/QĐ-BHXH thì người lao động có
thể tự đi chốt sổ bảo hiểm xã hội, tuy nhiên theo quy định hiện nay áp dụng tại Quyết định
959/QĐ-BHXH không quy định người lao động được đi chốt sổ bảo hiểm xã hội do đó, người sử dụng lao
động phải trực tiếp thực hiện thủ tục chốt sổ bảo hiểm xã hội.

Nếu công ty bạn không chốt sổ bảo hiểm xã hội cho bạn thì bạn có quyền
làm đơn khiếu nại gửi tới Phòng lao động thương binh xã hội cấp huyện nơi công ty bạn có trụ sở để
yêu cầu giải quyết.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây