Lao động nam được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con

0
1326
Lao động nam được hưởng chế độ thai sản khi
vợ sinh con. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ
thai sản.


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có vấn đề muốn tham khảo ý kiến luật sư: – Vào đầu năm
nay (2016) vợ tôi sinh mổ (sau ngày 1/1/2016) – Dựa vào luật bảo hiểm mới thì tôi được nghỉ 7 ngày
-> theo như tôi hiểu thì 7 ngày sẽ được tính vào phép năm nhưng có hạn sử dụng là trong vòng 30
ngày kể từ ngày sinh? – Hiện tại tôi ngoài lương 7 ngày đó vẫn được hưởng như có đi làm bình
thường, thì còn được thêm 7 ngày lương chế độ thai sản khi vợ sinh con. – Hiện nay công ty đang xem
xét lại và có thể tôi sẽ bị truy thu lại phần lương 7 ngày không làm nhưng vẫn hưởng (không phải
phần lương chế độ thai sản) -> vậy cho tôi hỏi là như vậy có đúng không? Cám ơn Quý Công ty và
Luật sư nhiều!?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại điểm b, khoản 2, Điều 34Luật Bảo hiểm xã hội
2014
lao
động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như
sau:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh
con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và
sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ
hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02
tháng.

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc
hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32
tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh
ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14
ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được
tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì
mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ
được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản
không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ
việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

4. Trường hợp chỉ có mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ
đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng
được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ theo quy định
tại khoản 1 Điều này. Trường hợp mẹ tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện quy định tại
khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 31 của Luật này mà chết thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ
việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

5. Trường hợp cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng tham gia bảo hiểm xã
hội mà không nghỉ việc theo quy định tại khoản 4 Điều này thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế
độ thai sản đối với thời gian còn lại của mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều
này.

6. Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau
khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận
của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến
khi con đủ 06 tháng tuổi.

7. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và
6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

 

>>> Luật sư tư
v
n pháp lut
tr
c về chế độ thai sản cho
nam
:

1900.6198

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc
hưởng chế độ thai sản là 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32
tuần tuổi. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính trong khoảng thời gian 30 ngày
đầu kể từ ngày vợ sinh con. Chính vì vậy, khi lao động nam nghỉ hưởng chế độ thai sản là 07
ngày khi vợ sinh không phải là ngày nghỉ hằng năm.

Theo quy định tại điểm b, khoản
1, Điều 39

mức hưởng chế độ thai
sản cho nam tính như sau:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai
sản

 

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy
định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như
sau:

 

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp
quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản
theo tháng chia cho 24 ngày;”

 

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về bảo hiểm xã hội của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây