Lao động nghỉ việc nhưng không được trả lương thì phải làm gì?

0
1343
Lao động nghỉ việc nhưng không được trả
lương thì phải làm gì? Lao động có quyền kiên công ty nếu công ty không trả lương
không?


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có một câu hỏi muốn hỏi luật sư. Tôi đã bị
công ty cho nghỉ việc từ 15/9/2015. Khi đó tôi đã bàn giao lại hết tất cả hợp đồng, sổ đại lý và
đại lý cũng đã xác nhận là có nợ công ty như tổng sổ sách đã ghi. Khi bàn giao thì có một đại lý đã
bỏ trốn và chưa xác nhận công nợ với công ty. Nên tôi chưa có biên bản bàn giao. Công ty cũng không
thanh toán lương cho tôi. Cho tôi hỏi:

1. Tôi có nên đi kiện hay không hay công ty mới có quyền đi
kiện?

2. Công ty có thể kiện tôi về tội không bàn giao công việc và
bắt đền số nợ của đại lý kia không?

3. Công ty không thanh toán lương cho tôi là đúng hay sai và
tôi có được rút sổ bảo hiểm ra không?

Cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

1. Có nên kiện hay không?

Căn cứ vào Điều 31 Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi, bổ
sung 2011 thì tranh chấp lao động thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án là tranh chấp lao động cá
nhân giữa người lao động và người sử dụng lao động mà Hội đồng hòa giải lao động cơ sở, hòa giải
viên lao động của cơ quan quản lý nhà nước về lao động huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh
hòa giải thành nhưng các bên không thực hiện hoặc thực hiện không đúng, hòa giải không thành hoặc
không hòa giải trong thời gian do pháp luật quy định, trừ các tranh chấp sau không nhất thiết phải
hòa giải tại cơ sở:

– Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc về
trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

– Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động và người sử
dụng lao động; về trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;

– Giữa giúp việc gia đình và người sử dụng lao
động

– Về bảo hiểm xã hội theo quy định pháp luật về lao
động;

– Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động với doanh
nghiệp, tổ chức sự nhiệp đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp
đồng.

Do đó, trong trường hợp này, nếu bạn không muốn thông qua một
cuộc hòa giải thì bạn có thể kiện nhưng chỉ một trong các tranh chấp được nêu
trên.

Còn trong trường hợp khác, bạn phải trải qua hòa giải tại Hội
đồng hòa giải lao động cơ sở.

Với trường hợp của bạn, nếu bạn chỉ muốn đòi lại tiền lương
của mình thì bạn chỉ nên yêu cầu hòa giải tại Hội đồng hòa giải để giải quyết. Nếu không giải quyết
được hoặc phía người sử dụng lao động không thực hiện thì bạn có quyền kiện ra
tòa.

2.  Công ty có thể kiện tôi về tội không bàn
giao công việc và bắt đền số nợ của đại lý kia không?

Trong trường hợp này của bạn, nếu bạn không có bất cứ thông
đồng gì với bên đại lý kia thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự. Do đó, công ty không thể
kiện bạn về bất cứ tội gì trong Bộ luật hình sự.

Căn cứ vào khoản 2 Điều 175 Luật thương mại 2005 thì bên đại
lý có nghĩa vụ thực hiện đúng các thỏa thuận về giao tiền, hàng với bên giao đại
lý.

Trong trường hợp của bạn, bạn không phải chịu bất cứ trách
nhiệm bồi thường với bên phía công ty của bạn do hành vi bên đại lý vì đó là nghĩa vụ của đại
lý.

Tuy nhiên, để bạn không phải dính líu đến các vụ kiện sau
này, bạn nên yêu cầu công ty cho bàn giao lại sổ sách hay tài sản của công ty.

3. Công ty không thanh toán lương cho tôi là đúng hay
sai và tôi có được rút sổ bảo hiểm ra không?

– Tiền lượng: Căn cứ vào Điều 98 Bộ luật lao
động 2012 thì

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả
lương như sau:

– Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động
được trả đủ tiền lương;

–  Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được
trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do
hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy
định;

 


1900.6198

 

–  Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người
sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn,
dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm
quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp
hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Trong trường hợp của bạn thì lỗi không phải do bạn. Do đó,
bạn vẫn được trả đủ lương theo hợp đồng lao động.

Bảo hiểm: Căn cứ vào khoản 3 Điều 37 Bộ
luật lao động 2012 thì khi chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm
hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng
lao động đã giữ lại của người lao động. Do đó, trong trường hợp của bạn, bạn hoàn toàn có
quyền lấy lại sổ bảo hiểm xã hội của mình.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có
liên quan khác của V-Law

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ   1900.6198
để được giải đáp.

——————-

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ
LIÊN QUAN CỦA V-Law

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây