Hưởng chế độ tai nạn lao động trên đường đi làm về

0
1348
Người bị tai nạn trên đường đi làm có được
hưởng chế độ tai nạn lao động. Hồ sơ, trình tự hưởng chế độ tai nạn lao
động.


Tóm tắt câu hỏi Hưởng chế độ tai nạn lao động:

Chào Luật sư! Tôi có vấn đề muốn nhờ Luật sư tư vấn
như sau:

Chị tôi là nhân viên biên chế của kho bạc được hơn 6
năm. Ngày 9/6/2015 chị tôi lái xe đi làm thì bị ngã xe và bị chấn thương sọ não. Gia đình tôi đưa
đi chữa trị khắp nơi. Hiện chị còn bị liệt nửa người và không nói chuyện được. Xin Luật sư cho hỏi
trường hợp của chị tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động không? Hiện ba tôi có viết đơn xin
công an xã xác nhận tai nạn xảy ra. Tuy nhiên biên bản tai nạn giao thông thì không được công an
làm vì họ nói vấn đề này là tự do lỗi của chị tôi, không biết đúng không? Xin chân thành cám ơn
Luật sư!

Luật sư tư vấn Hưởng chế độ tai nạn lao động:

Theo Điểm c Khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm Xã hội
2006, người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn trên tuyến đường đi và về từ
nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý. Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng
dẫn khoảng thời gian hợp lý là khoảng thời gian cần thiết để đến nơi làm việc trước giờ làm việc
hoặc trở về sau giờ làm việc. Tuyến đường hợp lý là tuyến đường thường xuyên đi và về từ nơi thường
trú hoặc nơi đăng ký tạm trú đến nơi làm việc và ngược lại.

Như vậy, chị bạn trên đường đi làm thì bị tai nạn,
đây được xác định là tai nạn lao động, chị bạn sẽ được hưởng các chế độ sau:

– Chủ sử dụng lao động thanh toán chi phí cấp cứu
(phần không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả).

– Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm
xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội,
thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề
nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, căn cứ tại Điều 145 Bộ Luật lao động
2012.

Nếu người sử dụng lao động đã đóng bảo hiểm xã hội
thì bên phía Bảo hiểm xã hội sẽ chi trả trợ cấp chế độ tại nạn lao động.

Theo đó, bạn cần chuẩn bị Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn
lao động theo Quyết định 01/QĐ-BHXH về Quy định hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm
xã hội. Hồ sơ bao gồm:

– Sổ bảo hiểm xã hội.

– Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động
của người sử dụng lao động

– Biên bản điều tra tai nạn lao động theo quy
định.

– Giấy ra viện (bản chính hoặc bản sao) sau khi đã
điều trị thương tật tai nạn lao động ổn định đối với trường hợp điều trị nội trú hoặc giấy tờ khám,
điều trị thương tật ban đầu đối với trường hợp điều trị ngoại trú.

– Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động
của Hội đồng Giám định y khoa.

– Trường hợp bị tai nạn giao thông được xác định là
tai nạn lao động thì có thêm một trong các giấy tờ sau:

+ Biên bản khám nghiệm hiện trường, sơ đồ hiện
trường vụ tai nạn giao thông (bản sao).

+ Biên bản tai nạn giao thông của cơ quan công an
hoặc cơ quan điều tra hình sự quân đội (bản sao).

– Trường hợp bị tai nạn giao thông trên tuyến đường
đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc thì ngoài các giấy tờ quy định trên, có thêm bản sao hộ khẩu
thường trú hoặc bản sao giấy đăng ký tạm trú.

Như vậy, bên phía cơ quan công an họ không làm biên
bản tai nạn giao thông là không đúng theo quy định của pháp luật. Chỉ cần xác định đây là tai nạn
trên tuyến đường đi về nơi làm việc thì chị của bạn hoàn toàn có thể được hưởng chế độ tai nạn lao
động. Bạn có thể yêu cầu phía cơ quan công an lập biên bản tai nạn giao thông và in thành bản sao
hoặc xin cấp bản sao biên bản khám nghiệm hiện trường, sơ đồ hiện trường vụ tai nạn giao
thông.

Người lao động chuẩn bị hồ sơ gửi lên phía người sử
dụng lao động để người sử dụng lao động hoàn thiện và chuyển đến cơ quan Bảo hiểm xã hội nơi người
sử dụng lao động đóng bảo hiểm xã hội để được giải quyết chế độ.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây