Giữ bằng gốc của người lao động thử việc có bị phạt không?

0
1269

Giữ bằng gốc của người lao động thử việc có bị phạt không?

Tóm tắt câu hỏi:

Vào năm 2017 tôi có kí kết hợp đồng thử việc 2 tháng với công ty dược phẩm với vai trò ” Nhân Viên Kinh Doanh” nhưng do kinh nghiệm còn non nớt chưa đáp ứng đủ yêu cầu công việc nên ngày 29/06/2017 công ty đã cho tôi thôi việc.Khi kí hợp đồng thử việc công ty có yêu cầu được giữ bằng gốc của tôi theo quy định của công ty

Và sau khi không còn hợp tác tôi có yêu cầu phía bên công ty trả lại
bằng dược nhựng công ty nói sau 1 tháng sau sẽ trả lại cho tôi không biết như vậy phía công ty là
người sừ dụng lao động có đang làm hợp pháp chưa? và tiền lương của tôi trong suốt quá trình lao
động công ty có nói sau 1 tháng sẽ trả không biết như vậy có đúng với luật pháp không? và nếu công
ty không trả tiền cho tôi hoặc già hạn trả tiền lương cho tôi quá lâu ( hơn 1 tháng ) thì tôi phải
làm gì? tôi có thể tố giác họ về tội trả chậm lương như thế nào? Hơi nhiều thắc mắc nhưng tôi mong
phía luật sư công ty sẽ giúp đỡ tôi. Xin cảm ơn.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến
V-law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động – Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định:

“….2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với
người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người
lao động;

b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc
tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ
đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này;

…..”

Trường hợp công ty không thực hiện trách nhiệm trả lương và giấy tờ
khác cho a/c, thì a/c có thể gửi đơn khiếu nại đến Phòng lao động – thương binh xã hội nơi công ty
đặt trụ sở để được giải quyết kịp thời.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc,
chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để
được giải đáp.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây