Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có được hưởng trợ cấp thôi việc?

0
1192

Luật sư tư vấn về trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật sau khi đã ký ba hợp đồng lao động có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Nội dung câu hỏi:

Tôi chấm dứt hợp đồng lao động với một công ty may sau khi đã thực hiện 3 hơp đồng lao động, hợp
đồng thứ nhất 12 tháng với tiền lương 6 tháng cuối của hợp đồng là 1.250nghìn đồng, hợp đồng thứ 2
là 20 tháng với tiền lương 6 thang cuối của hợp đồng là 1.350nghìn đồng,hợp đồng thứ 3 là 11 tháng
với tiền lương 6 tháng cuối của hợp đồng là 1.450nghìn đồng. Tôi chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.
Trong trường hợp này em được tính chế độ trợ cấp thôi việc như thế nào ạ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn về cho Công ty Luật V-Law. Về
câu hỏi của bạn, Luật V-Law xin được giải đáp như sau:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về trợ cấp thôi việc như
sau:

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và
10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho
người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một
nửa tháng tiền lương”.

Theo đó, người sử dụng lao động sẽ chỉ phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động trong trường
hợp:

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.
2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.
3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.
4. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động
theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.
5. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã
chết.
6. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích
hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.
7. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật
này.
8. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ
luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì
lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

Đồng thời tại Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012 cũng quy định về nghĩa vụ của người lao động khi
đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

“1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền
lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động
một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo
trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ
luật này
“.

Căn cứ theo các quy định nêu trên thì bạn đã đã có hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
trái pháp luật. Do đó bạn sẽ không được nhận trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật lao
động.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao
động có được hưởng trợ cấp thôi việc?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp
lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây