Điều kiện hưởng thai sản đối với lao động nam có vợ sinh con

0
1224
Điều kiện hưởng thai sản đối với lao động
nam có vợ sinh con. Thời gian không tham gia bảo hiểm xã hội có được hưởng chế độ thai sản
không?


Tóm tắt câu hỏi:

Chồng tôi đóng bảo hiểm xã hội đến tháng 5/2016 được
1 năm 9 tháng thì nghỉ việc chuyển công ty khác không đóng tiếp bảo hiểm xã hội đến 1/8/2016
thì đóng lại. Tôi sinh con ngày 30.7.2016 như vậy chồng tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Và
nếu được thì hồ sơ làm tại bảo hiểm xã hội nơi cư trú hay gửi hồ sơ về công ty đang làm để được
hưởng chế độ thai sản? Và hồ sơ cần những gì và thủ tục làm như thế nào? Nhờ luật sư tư vấn dùm.
Tôi xin cám ơn!.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

– Tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về
điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai
sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi
thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang
thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06
tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao
động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh
con.

 

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và
d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước
khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1
Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng
thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ
03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại
khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước
thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được  hưởng chế độ thai sản
theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

– Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy
định như sau:

“Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ
sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu
thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày
làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm
việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu
thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy
định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh
con”.

1900.6198

Theo đó, là lao động nam
đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con mới được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con. Trong
trường hợp của bạn, chồng bạn đóng tiếp bảo hiểm xã hội vào tháng 01/08/2016 ở một công ty khác.
Bạn sinh con ngày 30/7/2016, thời điểm bạn sinh con, chồng bạn đang không tham gia bảo hiểm xã hội,
vì vậy trường hợp của bạn chồng bạn không được hưởng chế độ thai sản cho nam
giới.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây