Điều kiện cho thuê lại lao động

0
1275
Điều kiện cho thuê lại lao động. Hợp đồng
cho thuê lại lao động.


 

Tóm tắt câu hỏi:

Anh/Chị cho em hỏi một chút là công ty em chuyên về cung cấp dịch vụ thiết
kế. Hiện tại Công ty em đang muôn ký kết một hợp đồng cho thuê lại lao động làm việc theo giờ ( vẫn
làm việc tại công ty nhưng sẽ giải quyết công việc của khách hàng yêu cầu). Vậy em muốn hỏi hợp
đồng đấy có tên gọi là gì ạ? Cố được gọi là hợp đồng cho thuê lại lao động không ạ. Và nội dung của
hợp đồng ý cần có những gì ạ? Em xin cảm ơn ạ.?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của Công ty LUẬT V-Law. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Cho thuê lại lao động là một ngành nghề có điều kiện. Căn cứ vào Điều 5, 6,
7, 8 Nghị định số 55/2013/NĐ-CP để doanh nghiệp được cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động
khi có đủ các điều kiện sau đây:

– Đã thực hiện ký quỹ 2.000.000.000 đồng;

– Bảo đảm vốn pháp định: Mức vốn pháp định đối với ngành nghề kinh doanh
hoạt động cho thuê lại lao động là 2.000.000.000 đồng;

– Địa điểm đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp cho
thuê phải ổn định và có thời hạn ít nhất từ 02 năm trở lên; nếu là nhà thuộc sở hữu của người đứng
tên đăng ký kinh doanh thì trong hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại hoặc gia hạn Giấy phép hoạt động cho
thuê lại lao động phải có giấy tờ hợp lệ, nếu là nhà thuê thì phải có hợp đồng thuê nhà có thời hạn
thuê từ 02 năm trở lên;

– Người đứng đầu doanh nghiệp bảo đảm điều kiện:

+ Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, lý lịch rõ ràng;

+ Có kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực cho thuê lại lao động từ 03 năm trở
lên;

+ Trong 03 năm liền kề trước khi đề nghị cấp Giấy phép hoạt động cho thuê
lại lao động, không đứng đầu doanh nghiệp đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc
không tái phạm hành vi giả mạo hồ sơ xin cấp, cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ
xin cấp, cấp lại hoặc gia hạn Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động.

Đối với doanh nghiệp nước ngoài liên doanh với doanh nghiệp trong nước phải
bảo đảm các điều kiện sau đây:

+ Phải là doanh nghiệp chuyên kinh doanh cho thuê lại lao động, có vốn và
tổng giá trị tài sản của doanh nghiệp từ 10.000.000.000 đồng trở lên (được xác định bởi một trong
các văn bản sau: Giấy phép đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp, trong đó hoạt động cho thuê lại lao
động là nội dung được cấp phép; Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động do cơ quan có thẩm quyền
của nước sở tại cấp; Văn bản khác do cơ quan có thẩm quyền của nước sở tại cấp cho doanh nghiệp để
tiến hành hoạt động cho thuê lại lao động).

+ Đã có kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực cho thuê lại lao động từ 05 năm
trở lên (được xác định bởi hợp đồng mà doanh nghiệp đã tiến hành hoạt động cho thuê lại lao động,
trong đó thể hiện thời gian hoạt động cho thuê lại lao động đã được cấp phép theo quy định nước sở
tại và các tài liệu liên quan nếu có).

+ Có giấy chứng nhận của cơ quan có thẩm quyền của nước sở tại chứng nhận
doanh nghiệp và người đại diện phần vốn góp của doanh nghiệp chưa có hành vi vi phạm pháp luật nước
sở tại hoặc pháp luật của nước có liên quan.

Các văn bản trên phải dịch ra tiếng Việt và được cơ quan đại diện ngoại
giao, cơ quan lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài chứng thực và thực hiện việc hợp pháp hóa lãnh sự
theo quy định của pháp luật Việt Nam.


Như vậy, để cho thuê lại lao động phải đáp ứng
được các điều kiện nêu trên và có Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động thì mới được phép ký
hợp đồng cho thuê lại lao động.

Nhân viên công ty bạn vẫn làm việc tại công ty nhưng sẽ giải quyết công việc
của khách hàng yêu cầu. Nhưng nếu công ty bạn vẫn trả lương cho nhân viên thì không cần ký hợp đồng
cho thuê lại lao động, bạn căn cứ vào nội dung giao kết hợp đồng để xác định loại hợp đồng và công
việc, địa điểm làm việc cho chính xác với người lao động.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây