Có được phép giữ bản gốc chứng chỉ của người lao động?

0
1241
Doanh nghiệp yêu cầu nộp bản gốc chứng chỉ
của người lao động khi ký kết. Có được phép giữ bản gốc chứng chỉ của người lao
động?


Điều 20 Bộ luật lao động 2012 quy định những hành vi người sử
dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động bao gồm:

“1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ
của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo
đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động”.

Theo đó, khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động, người sử
dụng lao động không được giữ bản chính giấy tờ tùy thân (chứng minh thư, bằng lái xe,…), văn bằng
hay chứng chỉ của người lao động. Trong trường hợp cần xác minh về vấn đề nhân thân cũng như trình
độ văn hóa của người lao động thì người sử dụng lao động chỉ được phép yêu cầu người lao động nộp
bản sao (có công chứng) giấy tờ tùy thân, vằn bằng hay chứng chỉ của người lao
động.

Đồng thời, khoản 2 Điều 5 Nghị định
95/2013/NĐ-CP quy định:

2.  Phạt tiền từ
20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau
đây:

a)  Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn
bằng, chứng chỉ của người lao động;

b)  Buộc người lao động thực hiện biện pháp
bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao
động

1900.6198

Như vậy, việc người sử dụng lao động giữ bản chính, giấy tờ
tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động là hành vi trái pháp luật. Trong trường hợp này,
người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000
đồng.

Ngoài ra, pháp luật quy định người sử dụng lao động có hành
vi vi phạm trên còn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại điểm a khoản 3
Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP đó là buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng,
chứng chỉ đã giữ của người lao động.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây