Vì lý do sức khỏe đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được quyền lợi gì?

0
1216
Vì lý do sức khỏe đơn phương chấm dứt hợp
đồng lao động được quyền lợi gì? Quyền lợi của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng
quy định.


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi công tác tại Cty TTNH MTV đã được 10 năm; hiện nay, vì tai nạn nên tôi
phải điều trị có thể quá thời gian quy trình được phép trong Cty đang cổ phần hóa, vậy nếu tôi tự
làm đơn xin thôi việc, trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi của 2 bên như thế nào? rất mong Luật sư
tư vấn! trân trọng! ?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại khoản 3, Điều 37 Bộ luật lao động 2012 như
sau: “Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của

người lao động

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng
lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho
người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật
này.”

Trong trường hợp nếu bạn tự ý xin nghỉ việc thì bạn cần phải làm đơn thôi
việc thông báo xin nghỉ trước 45 ngày theo quy định tại Điều 47 Bộ luật lao động 2012 về quyền đơn
phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động“1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn,

hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền
đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau
đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không
được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã
thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao
động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực
hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ
nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám
bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

… “

Khi bạn tiến hành xin nghỉ việc đúng quy định thì bạn vẫn sẽ được hưởng
những khoản trợ cấp mà theo quy định tại Điều 48, 49 Bộ luật lao động 2012 về trợ cấp thôi
việc và trợ cấp mất việc làm. Để biết rõ hơn về hai mức trợ cấp này bạn có thể tham khảo thêm quy
định tại Bộ luật lao động 2012 và các văn bản hướng dẫn có liên quan.

Ngoài ra, trường hợp nếu bạn nghỉ việc ngang mà không tiến hành thủ tục
thông báo trước 45 ngày thì sẽ bị coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Nếu là đơn
phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì ngoài tiền lương mà bạn được trả tương ứng với
thời gian làm việc của bạn thì bạn sẽ không nhận được chế độ nào khác mà còn phải chịu trách nhiệm
bồi thường cho bên sử dụng lao động theo quy định tại Điều 43 Bộ luật lao động
2012:“1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng

lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho
người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày
không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy
định tại Điều 62 của Bộ luật này.”

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây