Tư vấn về việc người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

0
1113

Tôi làm việc ở công ty trên 30 năm, tháng 12 năm 2015 tôi làm đơn xin được chấm dứt hợp đồng lao động. Tôi làm đơn xin được chấm dứt hợp đồng ngay với lý do sức khỏe giảm sút. Sau khi trình bay lý do với Giám đốc (bằng miệng) cho tôi nghỉ để tôi làm sổ hưu và cũng nói không vì trợ cấp thôi việc.

Sau đó Công ty có quyết định chấm dứt hợp đồng lao đồng cho tôi,
trong quyết định cũng không nói gì đến việc vi phạm thời gian báo trước, việc chi
trả hay bồi thường trợ cấp thôi việc. Nay sau hơn 1 năm, tôi làm đơn đề nghị Công ty thanh toán chi
trả tôi tiền trợ cấp thôi việc. Vậy xin Luật sư cho tôi hỏi tôi có được hưởng trợ cấp không, có
đúng luật không? Tôi có vi phạm thời gian báo trước không? Quyết định của tôi có được coi là
sự thỏa thuận không? Thời hiệu yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động có còn hiệu lực giải quyết
không? Xin cám ơn Luật sư.

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn anh/chị đã gửi câu hỏi
yêu cầu tư vấn đến V-Law, trường hợp của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Như thông tin mà anh/chị cung cấp, thì anh/chị làm đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do
sức khỏe. Anh/chị có trình bày bằng miệng với giám đốc, giám đốc cho anh/chị nghỉ để làm sổ hưu.
Như vậy, đã có sự thỏa thuận về việc chấm dứt hợp đồng lao động. Căn cứ theo Điều 36 Bộ luật
Lao động 2012:

Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

3. Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

Về vấn đề trợ cấp thôi việc, thì tại Điều 48 Bộ Luật lao động có quy định như
sau:

Điều 48. Trợ cấp thôi việc

Khi hợp đồng chấm dứt theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ
luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã
làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm được trợ cấp một nửa tháng tiền
lương.

Như vậy, trường hợp của anh/chị thì khi mà đã có sự thỏa thuận về việc chấm dứt hợp đồng lao
động giữa anh/chị với giám đốc. Do vậy, đối chiếu theo quy định tại Điều 48 BLLĐ 2012 thì anh/chị
được hưởng trợ cấp thôi việc.

Về vấn đề có vi phạm thời hạn báo trước hay không? Như xác định ở trên thì
trường hợp của anh/chị là thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động nên không cần phải đáp ứng thời
gian báo trước. Vì người lao động chỉ phải đáp ứng thời gian báo trước trong trường hợp đơn phương
chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012:

Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao đồng của người lao động

3. Người lao động làm việc trong hợp đồng không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm
dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày,
trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề anh/chị quan
tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác anh/chị vui lòng liên hệ qua
Email hoặc gọi điện đến Tổng đài luật sư tư vấn
luật trực tuyến


1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây