Trường hợp không trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi thôi việc

0
1270

Nội dung câu hỏi:

Trước đây em làm bên công ty HKP, đã nghỉ làm từ 15/7/2015 đến nay 9/9/2015 vẫn chưa nhận được sổ BH, em có điện thoại hỏi vài lần nhưng đều trả lời là chưa có, như vậy là họ cố tình không trả sổ cho em. Nếu trường hợp như vậy thì em phải làm như thế nào? liệu có chậm trễ để em nộp BH thất nghiệp và lãnh tiền không?

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến V-law, trường
hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, 3 Điều 47 Bộ luật lao động 2012 thì:
“2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách
nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có
thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội
và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.

Theo đó trong vòng 7 ngày hoặc chậm nhất là 1 tháng, công ty sẽ phải hoàn trả sổ BHXH cho bạn. nếu
như công ty không trả, bạn có thể khởi kiện công ty ra tòa án huyện / quận nơi công ty có trụ sở
làm việc yêu cầu tòa bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn.

Hành vi không trả sổ cho người lao động có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại nghị định
95/2013/NĐ-CP.

Về vấn đề thời gian để đóng bảo hiểm thất nghiệp có quy định tại  Điều 46 Luật việc làm
2013:

“1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc,
người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản
lý nhà nước về việc làm thành lập.

2. Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ
quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp; trường hợp không đủ điều kiện
để hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp thì phải trả lời bằng văn bản cho người lao động”.

Như vậy bạn nên yêu cầu công ty giải quyết  nhanh vấn đề trả sổ bảo hiểm xã hội để đủ thời
gian tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law về vấn đề bạn yêu cầu
tư vấn: Trường hợp không trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi thôi việc. Nếu còn
vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ
phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên
hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ
kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây