Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi xảy ra tai nạn lao động mà người lao động không tham gia bảo hiểm

0
1403
Người sử dụng lao động có trách nhiệm như
thế nào khi xảy ra tai nạn lao động mà người lao động không tham gia bảo
hiểm?



Dù hiện nay đã có chế tài đối với hành vi không kí kết hợp đồng lao động của người sử
dụng lao động nhưng trong thực tế vẫn còn tồn tại rất nhiều trường hợp người sử dụng lao động thuê
người lao động làm việc mà không kí hợp đồng lao động, dẫn đến không thực hiện chế độ bảo hiểm bắt
buộc đối với người lao động. Vì vậy, khi tai nạn lao động xảy ra, dù là do lỗi của người sử dụng
lao động hay do lỗi của người lao động thì người lao động vẫn phải chịu thiệt thòi. Do vậy, Bộ luật
Lao động 2012 đã quy định rõ ràng trách nhiệm của người sử dụng lao động khi tai nạn lao động xảy
ra, dù người lao động có hay không kí hợp đồng lao động và thamm gia bảo hiểm xã
hội.

1. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với
người bị tai nạn lao động

Tai nạn đối với người lao động được xác định là tai nạn lao
động khi đáp ứng các điêu kiện sau:

– Người lao động Bị tai nạn tại nơi làm việc và trong giờ làm
việc hoặc bị tai nạn ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu
cầu của người sử dụng lao động hoặc bị tai nạn trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc trong
khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

– Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên
do bị tai nạn.

Khi người lao động bị tai nạn lao động thì theo quy định tại
Điều 144 Bộ luật Lao động 2012, người sử dụng lao động có trách nhiệm như sau:

– Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không
nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh
toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động
không tham gia bảo hiểm y tế.

– Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động
bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

– Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh
nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.

2. Quyền của người lao động bị tai nạn lao
động

Điều 145 Bộ luật Lao động quy định về quyền của người lao
động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1900.6198

 

– Trường hợp người sử dụng lao động và người lao động có kí
hợp đồng lao động và người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì người lao động được
người sử dụng lao động bồi thường theo quy định nói trên và được hưởng chế độ tai nạn lao động theo
quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

– Trường hợp Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm
xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội,
thì ngoài chi phí quy định tại Điều 144 nói trên, người lao động được người sử dụng lao động trả
khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm
xã hội.Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các
bên.

Trong trường hợp người lao động bị tai nạn lao động, bệnh
nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì
được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động
nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng
tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến
80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho
người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị
chết do tai nạn lao động.

Nếu người lao động bị tai nạn lao động do lỗi của bản thân
thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định nói
trên.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây