Lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ trong thời gian làm việc không?

0
1555
Lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi có
được nghỉ trong thời gian làm việc không? Bảo vệ thai sản đối với lao động
nữ.


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có câu hỏi muốn xin
sự tư vấn. Tôi mới sinh con được 5 tháng, và xin đi làm tại 1 công ty. Tôi được nhận vào làm và kí
hợp đồng thử việc 2 tháng. Lúc phỏng vấn tôi cũng trình bày rằng mình đang nuôi con nhỏ dưới 12
tháng, nhưng khi đi làm thì cty nói là t không được hưởng chế độ nghỉ 60 phút/ ngày đối với lao
động nuôi con dưới 12 tháng vì đang là hợp đồng thử việc. Xin hỏi cty làm vậy là đúng hay sai luật
ah, mong phản hồi sớm!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về bảo
vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

“Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động
nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao
động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau
đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ
06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng
tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang
thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng
ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3. Người sử dụng lao động không được sa thải
hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ
thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị
Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động
không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ
khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động
nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được
nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút
trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao
động.

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động
năm 2012 lao động nữ được nghỉ 60 phút mỗi ngày trong thời gian làm việc vẫn được hưởng
lương.

 

1900.6198

Điều 26 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về chế độ
thử việc như sau:

“Điều 26. Thử việc

1. Người sử dụng lao động và người lao động có
thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả
thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung
quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao
động mùa vụ thì không phải thử việc.”

Theo đó, người tham gia lao động theo hình thức thử
việc được coi là người lao động và được hưởng chế độ đối với lao động nữ theo quy định tại Điều 155
Bộ luật lao động năm 2012. Như vậy, bạn vẫn được hưởng chế độ nghỉ 60 phút/ngày trong thời gian
nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Trường hợp công ty không cho bạn nghỉ 60 phút/ngày
là vi phạm quy định của pháp luật lao động và bị xử lý theo quy định tại Điều 18
của   như sau:

“Điều 18. Vi phạm quy định về lao động
nữ

……

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến
20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau
đây:

a) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, làm
việc ban đêm và đi công tác xa thuộc một trong các trường hợp: Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ
tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; đang nuôi con dưới 12
tháng tuổi;

b) Không thực hiện việc chuyển công việc
hoặc giảm giờ làm đối với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 07 đang làm công việc nặng nhọc theo
quy định tại Khoản 2 Điều 155 của ;

c) Không cho lao động nữ trong thời gian
nuôi con dưới 12 tháng tuổi nghỉ 60 phút mỗi ngày;

……”

Như vậy trong trường hợp này hành vi của công ty là
vi phạm quy định của pháp luật theo khoản 5 Điều 155 của  năm 2012 và công ty
sẽ phải chịu mức phạt theo quy định tại điểm c khoản 2 điều 18 của .

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây