Thời giờ nghỉ ngơi của lao động nữ mang thai từ tháng thứ 07

0
1239

Tóm tắt câu hỏi:

Em là người lao động, hiện đang mang thai tháng 07. Công ty tư vấn giúp em trong thời gian mang thai này em có được hưởng chế độ đi muộn về sớm như đối với chế độ sau khi sinh của những người có con dưới 12 tháng tuổi là 30 phút đi muộn và 30 phút về sớm không ạ?

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến V-Law, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Theo quy định của Bộ luật lao động 2012 về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ thì:

Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi
công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa,
biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc
nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con
dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được
hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Như vậy, đối với lao động nữ mang thai ở tháng thứ 07 trở đi thì sẽ được hưởng các chế
độ:

– Không phải làm đêm, làm thêm giờ, đi công tác xa.

– Được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc giảm bớt 01h làm việc hàng ngày mà vẫn hưởng đủ lương nếu
đang làm công việc nặng nhọc độc hại.

Pháp luật lao động hiện hành không có quy định về việc lao động nữ mang thai từ tháng thứ 07 trở đi
được chế độ nghỉ mỗi ngày 60 phút như lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuôi (đi muộn 30
phút, về sớm 30 phút như bạn nói). Trong trường hợp này, bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng
lao động sắp xếp cho bạn thời gian nghỉ ngơi phù hợp.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thời giờ nghỉ ngơi của lao động nữ
mang thai từ tháng thứ 07. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây