Thời giờ lao động, nghỉ ngơi của NLĐ theo BLLĐ

0
1233

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi ký hợp đồng theo nghị định 68 là bảo vệ cho chi cục thi hành án dân sự quận, cơ quan chỉ sử dụng 02 người bảo vệ thay nhau trực, như vậy tôi trực 7 ngày hoặc đêm/tuần. Tức 1 ca 12 tiếng. Lưu ý tôi k được nghỉ một ngày nào trong tuần, LS cho tôi hỏi tôi làm như vậy thì có được tính thêm tiền ngoài giờ k. Cơ quan làm vậy mà k tính tiền ngoài giờ thì có vi phạm luật lao động không, xin luật sư tư vấn sớm?

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới V-Law! Yêu cầu của anh được tư vấn như
sau:

Điều 104 BLLĐ 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường đối với người lao động như sau:

” 1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01
tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo
tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong
01 tuần.

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ”.

Vậy, thời gian làm việc bình thường của người lao động theo quy định của pháp luật chỉ tối đa là 8
tiếng/ 1 ngày. Trường hợp của anh làm 12 tiếng/ 1 ngày lớn hơn so với thời gian làm việc bình
thường. Thời gian làm việc dư ra, có thể đã theo thỏa thuận của các bên về việc làm thêm giờ và có
chế độ tiền lương tương ứng.

Tuy nhiên, nếu không có thỏa thuận  về thời gian làm việc trong hợp đồng thì thời gian 4 tiếng
tăng thêm sẽ tính vào thời gian  làm thêm giờ. Anh xem xét các điều khoản trong hợp đồng, nếu
cho rằng quyền và lợi ích của mình đang bị xâm phạm thì anh có quyền gửi đơn khiếu nại trực tiếp
tới trưởng cơ quan, đơn vị trình bày sự việc và yêu cầu trả thêm tiền lương làm thêm giờ
trong trường hợp của anh.

Tiếp nữa, anh có trình bày, anh làm 7 ngày/ 1 tuần.

Điều 110 BLLĐ 2012 quy định về thời gian nghỉ hằng tuần như sau:

” 1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do
chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho
người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc
một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động”.

Chiểu theo quy định của pháp luật, không thể bắt người lao động làm việc liên tục 7 ngày/ tuần được
(nếu làm thì phải bố trí nghỉ bù). Hành vi yêu cầu người lao động làm việc liên tục 7 ngày/ tuần là
hành vi trái quy định của pháp luật. Anh cũng có quyền yêu cầu trường cơ quan làm rõ, nhằm đảm bảo
quyền và lợi ích của anh.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thời giờ lao động, nghỉ ngơi của
NLĐ theo BLLĐ
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng
liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây