Thời giờ nghỉ ngơi của lao động làm việc khai thác dầu khí biển

0
1185
Thời giờ nghỉ ngơi của lao động làm việc
khai thác dầu khí biển. Chế độ làm việc và quyền được nghỉ ngơi của người lao
động.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, cho tôi hỏi một nội dung liên quan đến quyền
lợi của người lao động làm việc trên biển, cụ thể là khai thác dầu khí. Nếu là lao động khai thác
dầu khí trên biển thì thời giờ nghỉ ngơi của người lao động được xác định như thế nào? Có giống lao
động khác làm việc không phải trên biển không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả
năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của
người sử dụng lao động.

Người lao động được bảo đảm quyền và lợi ích chính đáng của
người lao động; khuyến khích những thoả thuận bảo đảm cho người lao động có những điều kiện thuận
lợi hơn so với quy định của pháp luật về lao động; có chính sách để người lao động mua cổ phần, góp
vốn phát triển sản xuất, kinh doanh.

Theo quy định của Bộ luật lao động 2012 thời giờ nghỉ ngơi
của người lao động làm việc theo hợp đồng lao động được xác định như sau:

+  Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ,
được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

+  Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được
nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

Tuy nhiên, bạn đang hỏi rõ về nội dung nếu bạn đang làm việc
ngoài biển ngành nghề khai thác dầu khí thì thời gian nghỉ ngơi có khác không? Theo quy định của
Thông tư số 24/2015/TT-BCT ngày 31 tháng 7 năm 2015 thời gian nghỉ ngơi đối với công việc của bạn
như sau:

Điều 8. Thời giờ nghỉ
ngơi

1. Sau mỗi ca làm việc trên biển, người lao động được bố
trí nghỉ liên tục tối thiểu 10 giờ trước khi bắt đầu ca làm việc mới.

2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm bố trí thời gian
nghỉ giải lao giữa ca làm việc tính vào thời giờ làm việc, trong đó tổng thời gian nghỉ giữa ca làm
việc tối thiểu 60 phút.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa ca làm việc, sau mỗi phiên
làm việc, người lao động làm việc thường xuyên được bố trí nghỉ liên tục với số ngày bằng với số
ngày làm việc trong phiên làm việc trước đó. Người lao động làm việc không thường xuyên được bố trí
nghỉ phù hợp với tình hình công việc, nhưng không được thấp hơn 5 ngày liên
tục.

Trước tiên bạn dựa vào ca làm việc của mình, căn cứ vào nội
công việc để xác định thời gian nghỉ ngơi.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây