Quy định về sử dụng lao động dưới 15 tuổi

0
724
Người dưới 15 tuổi có quyền tham gia quan hệ
lao động. Vậy pháp luật quy định như thế nào về việc sử dụng đối tượng lao động
này?


Ở nước ta hiện nay việc chủ lao động sử dụng lao động là trẻ em dưới 15 tuổi không còn quá xa lạ
mà dường như ngày càng phổ biến. Mọi chuyện tưởng chừng như rất bình thường khi bên sử dụng lao
động đồng ý tuyển dụng và bên lao động dưới 15 tuổi tự nguyện xin được vào làm việc. Tuy nhiên, vấn
đề cần quan tâm ở đây là khi tuyển dụng lao động, người sử dụng lao động thường không thực hiện
đúng những quy định pháp luật về việc sử dụng lao động là người dưới 15 tuổi, dẫn đến tình trạng
nhiều lao động là người chưa thành niên bị buộc phải làm những công việc nặng nhọc, nguy hiểm
không phù hợp với độ tuổi hay làm thêm giờ với mức lương thấp

“Điều 164. Sử dụng lao động dưới 15
tuổi

1. Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người từ đủ 13
tuổi đến dưới 15 tuổi làm các công việc nhẹ theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội
quy định.

2. Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì
người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

a) Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người
đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15
tuổi;

b) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại
trường học của trẻ em;

c) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh
lao động phù hợp với lứa tuổi.

3. Không được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm
việc trừ một số công việc cụ thể do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy
định.

Khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc thì người sử dụng
lao động phải tuân theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

Người sử dụng lao động rà soát lại các công việc đang sử dụng
người dưới 15 tuổi; chỉ được sử dụng người dưới 15 tuổi làm các công việc theo danh mục công việc
nhẹ được ban hành kèm theo Thông tư này.

Tiếp theo Thông tư 10/2013/TT-BLĐTBXH  ban hành
Danh mục công việc, nơi làm việc cấm sử dụng lao động chưa thành niên, ngày 11 tháng 6 năm 2013, Bộ
Lao động, Thương binh và Xã hội tiếp tục có Thông tư số 11/2013/TT-BLĐTBXH ban hành Danh
mục công việc nhẹ được sử dụng người dưới 15 tuổi làm việc; áp dụng đối với tất cả doanh
nghiệp, cơ quan, tổ chức, hợp tác xã, hộ gia đình, cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo
hợp đồng lao động (sau đây gọi tắt là người sử dụng lao động).

Danh mục gồm 6 loại công việc được sử dụng lao động dưới 13
tuổi (diễn viên: múa; hát; xiếc; điện ảnh; sân khấu kịch, tuồng, chèo, cải lương, múa rối (trừ
múa rối dưới nước); vận động viên năng khiếu: thể dục dụng cụ, bơi lội, điền kinh (trừ tạ xích),
bóng bàn, cầu lông, bóng rổ, bóng ném, bi-a, bóng đá, các môn võ, đá cầu, cầu mây, cờ vua, cờ
tướng, bóng chuyền.

Ngoài ra, người sử dụng lao động được phép sử dụng lao động
dưới 15 tuổi trong các công việc sau: nghề truyền thống: chấm men gốm, cưa vỏ trai, vẽ tranh
sơn mài, làm giấy dó, nón lá, se nhang, chấm nón, dệt chiếu, làm trống, dệt thổ cẩm, làm bún
gạo, làm giá đỗ, làm bánh đa (miến), làm bánh đa Kế; nghề thủ công mỹ nghệ: thêu ren, mộc mỹ
nghệ, làm lược sừng, đan lưới vó, làm tranh Đông Hồ, nặn tò he; đan lát, làm các đồ gia dụng, đồ
thủ công mỹ nghệ từ nguyên liệu tự nhiên như: mây, tre, nứa, dừa, chuối, bèo lục bình; nuôi tằm;
gói kẹo dừa).

 

Người sử dụng lao động rà soát lại các công việc đang sử
dụng người dưới 15 tuổi; chỉ được sử dụng người dưới 15 tuổi làm các công việc theo danh mục công
việc nhẹ được ban hành kèm theo Thông tư này. Khi tuyển dụng người dưới 15 tuổi làm việc phải
có giấy khám sức khỏe của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền xác nhận sức khỏe phù hợp với
công việc; tổ chức kiểm tra sức khoẻ định kỳ ít nhất 6 tháng 1 lần. Khi tuyển dụng lần đầu
người dưới 15 tuổi vào làm việc phải thông báo bằng văn bản về Sở Lao động – Thương binh và Xã hội
tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi tắt là Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh)
nơi cơ sở đặt trụ sở chính trong vòng 30 ngày kể từ ngày bắt đầu tuyển dụng vào làm việc theo
mẫu quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này;

Như vậy, khi sử dụng lao động dưới 15 tuổi
người sử dụng lao động phải xem xét cụ thể điều kiện cũng như tuân thủ theo quy định của pháp luật
lao động tránh trường hợp vi phạm pháp luật về sử dụng lao động.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây