Người lao động phải đi làm Tết Dương lịch, đúng hay sai?

0
246

Nghỉ Tết Dương lịch (1/1) hằng năm là quyền lợi của người lao động đã được quy định rõ ràng trong Luật. Thế nhưng, có nhiều trường hợp người sử dụng lao động đã vi phạm quy định này.

Bài viết được thực hiện bởi: Chuyên viên Nguyễn Tiến Dũng – Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

– Quy định pháp luật về ngày nghỉ lễ của người lao động

Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động mới quy định, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

(i) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01/01 dương lịch);

(ii) Tết Âm lịch 05 ngày;

(iii) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30/4 dương lịch);

(iv) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01/5 dương lịch);

(v) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02/9 dương lịch);

(vi) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10/3 âm lịch).

Như vậy, ngày Tết Dương lịch, người lao động được nghỉ làm việc và người sử dụng lao động không được buộc người lao động đi làm vào ngày này.

Trường hợp người sử dụng lao động muốn người lao động đi làm ngày Tết Dương lịch thì phải có sự đồng ý của người lao động.

Đi làm ngày Tết Dương lịch, người lao động được hưởng thêm ít nhất bằng 300% lương (Theo điểm c khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012).

Buộc người lao động đi làm Tết Dương lịch bị xử lý thế nào?

Trường hợp người sử dụng lao động buộc người lao động đi làm vào ngày Tết Dương lịch mà không có sự đồng ý của người lao động là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Điều 14 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP chỉ rõ, người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết thì bị phạt tiền theo các mức sau đây:

(i) Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 01 triệu đồng với vi phạm từ 01 – 10 người lao động;

(ii) Phạt tiền từ 01 – 03 triệu đồng với vi phạm từ 11 – 50 người lao động;

(iii) Phạt tiền từ 03 – 07 triệu đồng với vi phạm từ 51 – 100 người lao động;

(iv) Phạt tiền từ 07 – 10 triệu đồng với vi phạm từ 101 – 300 người lao động;

(v) Phạt tiền từ 10 – 15 triệu đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

– Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật lao động nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây