Người lao động nghỉ về quê để khám NVQS có được hưởng lương?

0
1336

Câu hỏi tư vấn: 

1. Hiện tại mình là nhân viên của một công ty Nhật, đang làm việc
tại TP.HCM. Có giấy báo về quê khám NVQS, vậy chi phí đi lại để về khám NVQS là tự túc hay được
công ty hiện tại hỗ trợ? Và điều này có được quy định trong luật hay là theo quy định của công ty
hiện tại của mình?

2. Trong thời gian về khám NVQS thì mình xin nghỉ làm ở công ty,
vậy ngày nghỉ đó mình có được hưởng lương và có tính vào ngày nghỉ phép (theo quy đinh luật lao
động là 12 ngày trong năm) hay không? Mình xin cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến V-Law. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Khi có giấy báo khám nghĩa vụ quân sự thì bạn có nghĩa vụ về quê để thực hiện nghĩa vụ này, chi
phí đi lại là bạn tự chịu, điều này không được pháp luật quy định.

Điều 116 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng
lương như sau:

“1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau
đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con
chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng
lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh,
chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người
sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương
“.

Căn cứ vào quy định trên thì khi bạn nghỉ để về quê khám NVQS không thuộc trường hợp nghỉ có
hưởng lương, trừ khi Công ty bạn đồng ý cho bạn nghỉ có hưởng lương.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Người lao động nghỉ về quê để khám
NVQS có được hưởng lương?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây