Người lao động có thể đóng BHXH ở 2 công ty được không?

0
1387

Nội dung tư vấn:

Tôi cần

công ty tư vấn trường hợp bảo hiểm xã hội như sau: Hiện tôi đang tham gia bhxh do cơ quan nhà nước
chi trả. Hiện có một đơn vị công ty tư nhân tôi muốn làm thêm họ cũng yêu cầu tôi phải đóng bhxh.
Tôi muốn làm cả hai bên và không muốn bỏ bên nào. Vậy cho tôi hỏi: 1. Có thể đóng bhxh 2 công ty
trên cùng 1 cmt không? 2. Tôi có một thẻ căn cước. Liệu tôi có thể dùng nó cho đơn vị thứ 2 đóng
không? 3. Trường hợp tôi đóng cả hai thì bảo hiểm có phạt hay cắt chế độ không? Và có ảnh hưởng đến
quyền lợi của tôi không? Rất mong công ty tư vấn dùm. Chân thành cám ơn!

Trả lời tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi thông tin tư vấn
đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi giải quyết như sau:

Căn cứ Khoản 4 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“4. Người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2
của Luật này mà giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm
xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên.”

Căn cứ Quyết định 2777/QĐ-BHXH thì “… Trường hợp người lao động
đồng thời có từ 02 hợp đồng lao động (HĐLĐ) đủ điều kiện tham gia trở lên với nhiều đơn vị khác
nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao
nhất.”

Như vậy, nếu bạn đồng thời làm việc và hưởng tiền lương, tiền công từ
hai công ty trở lên thì bạn chỉ có thể đóng một bảo hiểm xã hội tại nơi bạn giao kết hợp đồng lao
động đầu tiên mà không được phép tham gia đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc ở nhiều công ty khác nhau.
Do đó, nếu bạn có 2 sổ bảo hiểm xã hội thì phải làm thủ tục gộp thành 1 sổ duy nhất. Khi đó, cơ
quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng
BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới. Số sổ BHXH cấp lại là số của sổ BHXH có thời gian tham gia
BHXH sớm nhất. Lúc đó quyền lợi của bạn vẫn được đảm bảo. Nếu bạn không thực hiện thủ tục gộp thành
1 sổ BHXH thì cơ quan BHXH sẽ không giải quyết các vấn đề liên quan quyền lợi BHXH cho
bạn.

Tóm lại, bạn chỉ dược quyền đóng 1 bảo hiểm xã hội ở công ty bạn thực
hiện giao kết hợp đồng lao động đầu tiên. Trường hợp bạn có 2 sổ BHXH, bạn nên làm thủ tục gộp 2
quyển vào 1 quyển theo quy định, để đảm bảo quyền lợi của bạn sau này hưởng các chế độ BHXH
như: chế độ hưu trí, thai sản, ốm đau….

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law về vấn đề bạn hỏi và
quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi
đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng
tôi –
Số điện thoại liên
hệ:
1900.6198


để được hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây