Nghĩa vụ bồi thường khi vi phạm thời hạn báo của người lao động

0
1172
Nghĩa vụ bồi thường khi vi phạm thời hạn
thông báo của người lao động. Mức bồi thường như thế nào?


 

Tóm tắt câu hỏi:

Tháng 11/2014 tôi có kí hợp đồng lao động với công ty A với
thời hạn hợp đồng lao động là 1 năm. Đến 11/2015 thì tôi và công ty đã hết thời hạn hợp đồng lao
động này nhưng tôi vẫn tiếp tục làm ở công ty. Trong thời gian này tôi không tiếp tục ký hợp đồng
lao động với công ty. Đến tháng 2/2016 tôi không muốn làm ở công ty này nữa nên đã xin công ty
cho nghỉ. Tôi có báo trước cho công ty nhưng được 30 ngày thì tôi có việc nên nghỉ làm luôn ở công
ty, lúc này công ty bảo rằng tôi nghỉ làm trái pháp luật và yêu cầu bồi thường những ngày nghỉ
trước ở công ty? tôi muốn hỏi công ty bắt tôi bồi thường như vậy đúng không? vì sau khi hết hợp
đồng làm việc 1 năm thì tôi đã không còn ký tiếp hợp đồng với công ty nữa.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu
hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan
điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ Điều 22 Bộ luật lao động 2012 quy định về loại hợp
đồng như sau:

“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong
các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời
hạn;

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà
trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp
đồng.

b) Hợp đồng lao động xác định thời
hạn;

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong
đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ
12 tháng đến 36 tháng.

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc
nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c
khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ
ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp
đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp
đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều
này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp
đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm
việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc
theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường
xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ
quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời
khác.”

Như bạn trình bày thì hợp đồng lao động bạn ký là hợp đồng
lao động với thời hạn 1 năm, sau khi hết hạn hợp đồng bạn vẫn tiếp tục làm việc tại công ty mà
không kí hợp đồng khác. Như vậy,theo quy định trên thì 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động
hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp
đồng đã ký 01 năm trên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Do đó lúc này hợp
đồng lao động của bạn mặc nhiên đã trở thành hợp đồng không xác định thời hạn.

Căn cứ Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 quy
định  về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn như sau:

“3.
Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt
hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường
hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”

Như vậy,
nếu bạn xin nghỉ tại công ty này thì bạn phải báo trước cho công ty trước 45 ngày, bạn mới báo
trước cho công ty 30 ngày và nghỉ luôn, do vậy bạn đã vi phạm về thời hạn báo
trước.

Căn cứ
Khoản 2 Điều 43 Bộ luật lao động 2012 nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm
dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

” 2.
Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản
tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo
trước”

Do đó,
công ty yêu cầu bạn bồi thường cho công ty khi bạn vi phạm thời hạn báo trước là đúng quy định pháp
luật.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ   1900.6198

để
được giải đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây