Mức bồi thường khi chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

0
1214
Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái
pháp luật. Chưa đủ 45 ngày báo trước cho công ty có bị bồi thường do đơn phương chấm dứt hợp đồng
trái pháp luật?


 

Tóm tắt câu hỏi:

Em muốn nhờ anh chị tư vấn giúp em một việc như
sau: Em làm tại công ty may NAM AN từ tháng 8/2012 đến 19/05/2017 thì em có làm đơn xin nghỉ hẳn và
đến 1/06/2017 thì em nghỉ hẳn tại công ty. Trong thời gian làm đơn em có nghỉ 3 ngày phép do vợ
sinh cháu. Đến nay (25/07/2017) công ty vẫn chưa là thủ tục chốt sổ cho em và bắt em nộp phạt với
số tiền tương ứng cho 45 ngày làm việc là 6.490.000 (mức đóng bảo hiểm 3.750.000) và không trả
lương tháng 5 cho em thì mới làm thủ tục chốt sổ sau một tháng nữa. Như vậy có đúng pháp luật hiện
hành không? Và nếu không đúng thì em phải nộp phạt bao nhiêu tiền là hợp
lý?

Thời gian em làm là gần được 5 năm vì vậy em đang kí
hợp đồng lao động không thời hạn. Nếu công ty vẫn bắt buộc em phải nộp đủ 6.490.000 và không
trả lương tháng 5 cho em thì em phải làm sao? Em có thể khởi kiện công ty được không và phẩn trăm
thắng của em là bao nhiêu ạ? Hoặc em có thể xin cấp lại sổ bảo hiểm mới không qua công ty NAM
AN (công ty em đã từng làm việc) để có thể tiếp tục đóng bảo hiểm tại công ty khác không
ạ?

Kính mong anh/chị giải quyết thắc mắc giúp
em.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT V-Law Với thắc mắc của bạn, Công
ty LUẬT V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

1. Căn cứ pháp lý

+

+

2. Giải quyết vấn
đề

Căn cứ theo khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động 2012,
người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng phải báo trước cho người sử dụng lao động biết
trước:

– Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp
không được bố trí đúng công việc, không trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng hạn; bị ngược
đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức; bị ốm đau đã điều trị liên lục trong 90 ngày

– Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định
thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc
nhất định có thời hạn dưới 12 tháng

– Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng không xác định
thời hạn

Bạn làm tại công ty may NAM AN từ tháng 8/2012
đến 19/05/2017 có làm đơn xin nghỉ hẳn và đến 1/06/2017 thì bạn nghỉ hẳn tại công ty. Bạn
làm tại công ty gần 5 năm, được xác định là hợp đồng không xác định thời hạn, bạn sẽ phải báo trước
cho công ty ít nhất 45 ngày trước khi nghỉ việc. Ngày 19/05/2017 bạn làm đơn,
ngày 1/06/2017 bạn nghỉ hẳn chưa đảm bảo đủ 45 ngày (13 ngày) nên bạn đã vi phạm về thời
gian báo trước cho công ty và bạn sẽ phải bồi thường thiệt hại liên quan đến việc đơn phương chấm
dứt hợp đồng trái pháp luật.

Căn cứ theo Điều 43 Luật lao động 2012 quy định về
vấn đề nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như
sau:

” Điều 43. Nghĩa vụ của người lao
động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi
thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao
động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước
thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người
lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử
dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này
.”.

Như vậy, bạn sẽ phải bồi thường chi phí của công ty
bao gồm nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và khoản tiền tương ứng với tiền lương của
bạn trong những ngày không bảo trước là 32 ngày. Việc công ty yêu cầu bạn bồi thường số tiền tương
ứng với 45 ngày làm việc là không có căn cứ.

Căn cứ theo Điều 47 Luật lao động 2012 quy định
về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt lao động:

 Điều 47. Trách nhiệm của người sử
dụng lao động khi chấm dứt lao động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động
xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động
biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày
chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến
quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30
ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn
thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao
động đã giữ lại của người lao động.

Như vậy, khi bạn đã hoàn thành xong trách nhiệm
thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của người lao động thì người sử dụng
lao động phải hoàn thành tất cả các nghĩa vụ của họ liên quan đến quyền lợi của bạn và đồng thời
phải xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động giữ của
bạn. Thời gian để hai bên hoàn thành nghĩa vụ đối với nhau khi chấm dứt hợp đồng lao động ở đây là
7 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động; trong trường hợp đặc biệt, mỗi bên có thể kéo dài
nhưng không được quá 30 ngày. Nếu sau 30 ngày ( từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động ) mà công ty bạn
vẫn chưa làm thủ tục chôt sổ bảo hiểm xã hội là trái với quy định của pháp luật. Trong trường hợp
này, bạn có thể làm đơn kiến nghị gửi đến hòa giải viên lao động để yêu cầu giải
quyết.

Về vấn đề cấp sổ: theo quy định của Luật bảo hiểm xã
hội 2014 thì sổ bảo hiểm xã hội được cấp lại trong các trường hợp bị mất, hỏng, hoặc thay đổi họ,
tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc, quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên
sổ bảo hiểm xã hội. Vì vậy, trường hợp này, công ty của bạn chưa chốt sổ cho bạn, trường hợp của
bạn cũng không thuộc một trong những trường hợp cấp lại sổ nêu trên thì bạn sẽ không được thực hiện
việc cấp lại sổ bảo hiểm.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây