Lao động nữ mang thai hộ có được hưởng chế độ chế độ thai sản?

0
1173
Lao động nữ mang thai hộ có được hưởng chế
độ chế độ thai sản? Nếu được hưởng chế độ thai sản thì được hưởng những gì?


Căn cứ vào điểm c khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội
2014 thì lao động nữ  mang thai hộ thuộc vào điều kiện để được hưởng chế độ thai sản
(điểm c khoản 1 Điều 31). Nhưng để được hưởng chế độ này, lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ
6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Căn cứ vào điều 3 Nghị định
115/2015/NĐ-CP định quy định chi tiết một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội
bắt buộc thì tính đến thời điểm nhận con, lao động nữ sẽ được hưởng các chế độ
sau:

-Trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại
tháng lao động nữ mang thai hộ sinh con

-Nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến ngày giao đứa trẻ
cho người mẹ nhờ mang thai hộ nhưng không vượt quá 6 tháng tính cả thời gian trước và sau khi sinh.
Thời gian nghỉ chế độ thai sản trước khi sinh không được quá 2 tháng.

– Kể từ ngày sinh đến thời điểm giao đứa trẻ hoặc kể từ khi
đứa trẻ chết mà lao động nữ chưa nghỉ đủ 60 ngày thì lao động nữ được nghỉ cho đến khi đủ 60 ngày
tính cả những ngày lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần.

-Khi hết thời hạn hưởng chế độ thai sản mà lao động nữ mang
thai hộ sức khỏe chưa hồi phục trong vòng 30 ngày đầu làm việc thì lao động nữ được nghỉ dưỡng sức,
phục hồi sức khỏe (thời gian này bao gồm ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần), trừ trường
hợp lao động nữ chấm dứt hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước khi sinh con.

-Khi lao động nữ mang thai hộ sinh con thì thông thường người
chồng đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau và thai sản được nghỉ việc hưởng chế độ
thai sản trong thời hạn 5 ngày làm việc. Nếu như vợ sinh phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần
tuổi thì được nghỉ 07 ngày. Nếu vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày, sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi
con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc. Nếu như vợ vừa sinh đôi vừa phải phẫu thuật thì được nghỉ 14
ngày. Chồng chỉ được nghỉ trong khoảng 30 ngày đầu kể từ khi vợ sinh con.

–  Mức hưởng chế độ thai sản của lao động nữ mang thai
hộ được thực hiện theo quy định tại Điều 39 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và được tính trên cơ
sở mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế
độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ.Trường hợp lao động nữ mang thai hộ đóng bảo hiểm xã hội
chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2
Nghị định 115/2015 là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã
hội.

 

1900.6198

– Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày
làm việc trở lên trong tháng thì tháng đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội, thời gian
này lao động nữ mang thai hộ và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. Trường hợp
lao động nữ mang thai hộ chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời
điểm sinh con thì thời gian hưởng chế độ thai sản không được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã
hội.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có
liên quan khác của V-law

Mọi thắc mắc pháp lý
cần tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ, quý khách hàng vui lòng liên hệ 1900.6198

——————-

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA V-Law

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây