Chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ nghỉ sinh con

0
1207

 

 

Chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động
nữ nghỉ sinh con. Chấm dứt hợp đồng khi hết hạn.



Tóm tắt câu hỏi:

Vợ tôi hiện đang làm việc, vẫn trong thời gian hợp
đồng xác định thời hạn là 1 năm.đến tháng 12/2016 là hết hợp đồng. Vợ tôi đang mang bầu dự sinh là
cuối tháng 6/2016. Do việc cắt giảm nhân sự từ phía công ty nên sau thời hạn 1 năm hợp đồng
kia thì công ty không gia hạn hợp đồng tiếp đối với vợ tôi nữa. Công ty vẫn thực hiện chế
độ thai sản 6 tháng với vợ tôi trong thời gian nghỉ sinh. Tôi muốn hỏi là trong trường hợp của vợ
tôi, thì công ty có vi phạm vào điều 158 Bộ luật lao động hay không? Trích: Điều 158. Bảo đảm
việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc
sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường
hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương
không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản.?

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình
đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của

mình như sau:

1. Cơ sở pháp
lý:


;


.

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Khoản 1, Điều 36,

quy định như sau:

 “Điều 36. Các trường hợp chấm dứt
hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy
định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này
.”

Trong trường hợp này thì vợ anh kí hợp đồng xác định
thời hạn là 1 năm, đến tháng 12/2016 là hết hợp đồng. Sau khi hết hạn hợp đồng thì công ty
không không gia hạn hợp đồng tiếp đối với vợ anh nữa. Đây là trường hợp đương nhiên chấm dứt hợp
đồng lao động do hết hạn hợp đồng.

Về Điều 158, Bộ luật lao động năm 2012 quy định như
sau:

Điều 158. Bảo đảm việc làm cho lao
động nữ nghỉ thai sản

Bảo đảm việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản
Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định
tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng
lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ
thai sản
.”

Quy định này áp dụng với lao động nữ
đang trong thời gian thực hiện hợp đồng lao động thì nghỉ sinh con. Trường hợp của vợ anh là đã hết
hạn hợp đồng lao động khi sinh con nên không áp dụng quy định này. Hơn nữa khi vợ anh sinh con xong
nghỉ thai sản đủ 6 tháng khi sinh con để trở lại làm việc thì hết hạn hợp đồng nên nếu hết hạn hợp
đồng thì công ty có quyền chấm dứt theo thời hạn giao kết của hợp đồng ban đầu. Và khi hết hạn hợp
đồng 2 bên chấm dứt theo thời hạn mà hợp đồng quy định không bắt buộc phải gia hạn thêm hợp
đồng.

 

>>> Luật sư tư
vấn pháp luật lao động qua tổng đài:
 1900.6198

Theo

Điều 47. Trách nhiệm của người
sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

“1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác
định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết
thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.”

Về chế độ thai sản thì vợ anh vẫn
được hưởng bình thường nếu
đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng
trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới đủ điều
kiện hưởng chế độ thai sản
theo quy định tại khoản 2, Điều
28,
.

Nếu trường hợp vợ anh dự kiến sinh
vào tháng 6/2016 mà đã nghỉ thai sản từ tháng 4/2016 và trở lại làm việc vào tháng 10/2016 thì công
ty không có quyền chấm dứt hợp đồng với vợ anh vì chưa hết thời hạn hợp đồng. Nếu công ty chấm dứt
hợp đồng thì công ty mới vi phạm pháp luật.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây