Lao động nữ đang mang thai có được chấm dứt hợp đồng không?

0
1262

Nội dung yêu cầu tư vấn: Xin chào quý luật sư, tôi có vấn đề này xin được tư vấn: vợ tôi kí hợp đồng lao động với công ty 6 tháng và đến ngày 31-05-2015 là hết hợp đồng, đồng thời tính đến cuối tháng 05-2015 vợ tôi đã mang thai được 04 tháng.

Công ty có quy định lao động không được phép có thai trong vòng 2 năm kể từ lúc vào làm và cty đã

đóng bảo hiểm xã hội cho vợ tôi được 04 tháng.

Nay công ty lấy lí do không đáp ứng được yêu cầu công việc nên không kí tiếp hợp đồng lao động với
vợ tôi.

Do đó tôi xin hỏi quý luật sư vợ tôi có đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản hay không, vì vợ tôi mới
chỉ đóng bảo hiểm xã hội được 04 tháng và việc không kí tiếp hợp đồng lao động đối với người mang
thai có đúng luật lao động hay không.

Tôi xin chân thành cảm ơn.
Lao động nữ đang mang thai có được chấm dứt hợp đồng không?
Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Việt,
trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc hưởng chế độ thai sản.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai
sản, thì:

“…2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ
đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận
nuôi con nuôi.”

Do vợ bạn mới đóng bảo hiểm xã hội được 4 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, nên vợ bạn
sẽ không được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Thứ hai, về việc ký hợp đồng lao động khi người lao động đang mang
thai.

Điều 36 Bộ luật lao động 2012 quy định về Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động, thì một trong
những căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động đó là “Hết hạn hợp đồng lao động”

Bởi vậy, khi hết thời hạn trong hợp đồng lao động các bên có quyền chấm dứt hợp đồng. Nên việc công
ty không tiếp tục ký hợp đồng lao động với vợ bạn là không trái với quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Lao động nữ đang mang thai có được
chấm dứt hợp đồng không?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây