Hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ

0
1216
Hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ.
Quy định về điều kiện, thủ tục hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội
2014.


 

Tóm tắt câu hỏi Hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ:

Chào anh chị! Em đóng bảo hiểm từ tháng 10.2014 đến
tháng 3.2015 là tròn 6 tháng. Tháng 1.2016 em sinh em bé. Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản
không ạ? Em cảm ơn ạ.?

Trả lời Hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình
đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được

đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Điều 31
Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014
quy định về điều kiện hưởng chế độ
thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản
khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữa mang thai hộ và người mẹ nhờ
mang thai hộ;

d) Người lao động nhaanjnuooi con nuôi dưới 06
tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao
độngt hực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lam động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ
sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và
d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước
khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1
Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng
thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ
03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại
khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước
thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai
sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn
cách xác định 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi như sau:

“a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12
tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận
nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường
hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản
này.”

Vào tháng sinh con, bạn không đóng bảo hiểm xã hội
nên thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ tháng 1/2016 lùi lại đến tháng
01/2015. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn là 03 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh
con. Theo quy định pháp luật thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong
thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do đó, bạn không đủ điều kiện được hưởng chế độ thai
sản.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây