Hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con

0
1232
Hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản đối
với lao động nữ sinh con. Mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai
sản.


Tóm tắt câu hỏi hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con:

Tôi đi làm từ tháng 9/2016 nhưng đến tháng 11/2016 tôi mới được ký hợp
đồng và đóng bảo hiểm xã hội và 6/2017 tôi nghỉ thai sản. Vậy tôi hỏi tôi có được hưởng tiền của
chế độ thai sán không?

Luật sư tư vấn hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Giải quyết vấn đề:

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định
điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai
sản

 

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi
thuộc một trong các trường hợp sau đây:

 

a) Lao động nữ mang thai;

 

b) Lao động nữ sinh con;

 

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang
thai hộ;

 

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng
tuổi;

 

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động
thực hiện biện pháp triệt sản;

 

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh
con.

 

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d
khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước
khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

 

 

>>> Luật sư tư vấn điều
kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con:
 1900.6198

Đối với lao động nữ sinh con, để được hưởng chế độ thai sản thì người lao
động phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong 12 tháng trước khi nghỉ
sinh.

Thời điểm bạn sinh con là tháng 6/2017, tính lui về 12 tháng là
tháng 6/2016, bạn tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 11/2016. Từ tháng 6/2016 đến tháng 6/2017
bạn đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội do đó bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh
con.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản của bạn là 06
tháng.

Mức hưởng chế độ thai sản bằng

100%

mức
bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc
h

ưở
ng chế độ thai sản.

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản gồm các giấy tờ sau:

– Sổ bảo hiểm xã hội

– Giấy khai sinh của con/Giấy chứng sinh

– Giấy ra viện của mẹ

– Chứng minh thư nhân dân của mẹ có chứng thực.

Sau đó bạn gửi hồ sơ tới công ty để giải quyết chế độ thai sản cho
bạn.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về bảo hiểm xã hội của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây