Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động ốm đau?

0
1175

Thưa luật sư, nhờ giải đáp giúp tôi về chấm dứt hợp đồng lao động như sau: Do bị bệnh nặng nên tôi phải tạm nghỉ việc để vào bệnh viện chữa trị. Tuy nhiên dù đã chữa trị trong một thời gian dài nhưng tôi vẫn chưa khỏi bệnh để đi làm lại. Xin hỏi công ty nơi tôi làm việc có quyền cho tôi nghỉ việc không? Cảm ơn luật sư.

>> Tư vấn quy định về chấm dứt hợp đồng lao động,
gọi: 1900.6198

Trả lời tư vấn:

Chào bạn! về trường hợp của bạn được
quy định khá cụ thể trong Bộ Luật lao động năm 2012

Tại khoản 1 Điều 39 Bộ luật lao động 2012 thì người sử dụng
lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong
trường hợp Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang
điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp
quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này”.

Tuy nhiên, tại Điểm b khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động 2012 có quy
định người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao
động trong trường hợp:

” Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên
tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên
tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp
đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất
định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động
được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động”
.

Như vậy, nếu như bạn đang bị bệnh và phải tạm thời nghỉ việc để
điều trị thì công ty chưa thể đơn phương chấm dứt hợp đồng với bạn được. Tuy nhiên, nếu như thời
gian điều trị đã quá lâu, vượt quá thời gian quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 nêu trên mà bạn
vẫn chưa hồi phục thì khi đó, công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với bạn.

 

>> Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi nào là
đúng luật?

—————

Câu hỏi thứ 2

NLĐ bỏ việc rồi rời khỏi nơi cư trú
thì chấm dứt HĐLĐ thế nào?

Cho tôi hỏi, Nhà máy tôi có một trường hợp do làm ăn bên ngoài thua
lỗ hết tiền, hiện nay đã bỏ chốn khỏi địa phương và không đi làm. hiện nay nhà máy muốn chấm dứt
hợp đồng để người lao động còn có một chút quyền lợi hỗ trợ cho con người lao động, không muốn xa
thải, nhưng vì không có chữ ký của người lao động bỏ chốn nên không chấm dứt HĐLĐ được.

Trả lời tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin
tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ
chúng tôi tư vấn như sau:

Thực chất, đây là trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp
luật khi không có lý do chính đáng và không tuân thủ thời gian báo trước theo quy định. Trong
trường hợp này, NLĐ không được chi trả trợ cấp thôi việc và không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp
thất nghiệp.

Nếu công ty muốn chi trả thêm cho người lao động này một số chế độ,
quyền lợi khác thì có thể chi trả theo khả năng của doanh nghiệp. Công ty có thể gửi văn bản thông
báo đến địa chỉ nơi cư trú của NLĐ, để đảm bảo rằng công ty đã thực hiện thủ tục lấy ý kiến/thông
tin của NLĐ khi chấm dứt HĐLĐ.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây