Cách tính trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động

0
1260

cơ quan thanh toán trợ cấp thôi việc cho người lao động là cơ quan nào khi người lao động đã từng làm việc tại hai cơ quan khác nhau?

Nội dung đề nghị tư vấn:

Tôi gửi yêu cầu nhờ Luật sư tư vấn giúp. Rất mong sớm nhận được tư vấn của V-LAw.Trường hợp của
tôi như thế này: Tôi công tác 19 năm ở Cơ quan A (CQ A) sau đó chuyển sang công tác ở cơ quan B (CQ
B) ngày 1/8/2008 (có Quyết định thuyên chuyển công tác). Nay do lý do cá nhân tôi làm đơn xin chấm
dứt Hợp đồng làm việc tại cơ quan hiện tại (CQ B) và đã được CQ B ra Quyết định thôi việc và trợ
cấp tiền thôi việc cho tôi như sau:
– Mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương,
– Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề trước khi thôi
việc,
Tuy nhiên tôi chỉ được hưởng trợ cấp thôi việc trong thời gian công tác tại CQ B (Từ 1/8/2008 tới
hết năm 2008); kể từ ngày 1/1/2009 tính theo trợ cấp thất nghiệp; và được CQ B giải thích thời gian
trước từ 1/8/2008 trở về trước  (19 năm) do CQ A trợ cấp.
Tôi xin hỏi:
1. Điều đó (Thời gian 19 năm trước đó CQ A phải thanh toán trợ cấp thôi việc cho tôi có đúng theo
luật Lao động không?) hay CQ B vẫn phải trợ cấp.
2. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc trong khoảng thời gian này được tính như thế nào?
+ Là tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề trước khi thôi việc của ngày chấm dứt Hợp đồng làm
việc ở CQ B?
+ Hay là tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề trước ngày tôi chuyển sang CQ B

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi tư
vấn như sau:

Điều 48, Bộ luật lao động 2012 có quy định về trợ cấp thôi việc như sau:

“Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của
Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động
đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền
lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực
tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo
quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ
cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng
liền kề trước khi người lao động thôi việc.”

Như vậy trong trường hợp của bạn thì cách thanh toán tiền lương của cơ quan B cho anh là phù hợp
với quy định của pháp luật. Còn trong trường hợp này cơ quan B chỉ có nghĩa vụ trả trợ cấp thôi
việc cho anh theo thời gian anh đã làm việc thực tế tại cơ quan B.

Mặt khác đối với trợ cấp thôi việc thì khi anh chấm dứt hợp đồng lao động ở cơ quan A nếu như
anh chưa thanh toán thì anh khó có thể yêu cầu công ty A được nếu không đủ căn cứ pháp lý bởi
việc anh chấp dứt HĐLĐ đã được 19 năm.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-LAw
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cách tính trợ cấp thôi việc khi
chấm dứt hợp đồng lao động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây