Điều kiện sức khỏe để tham gia lao động

0
734
Điều kiện sức khỏe để tham gia lao động. Thủ
tục, trình tự tuyển lao động.


Tóm tắt câu hỏi:

Năm nay em 22 tuổi, em bị đục thủy tinh thể mắt
phải, mắt phải thị lực 0/10, mắt trái 10/10, hiện tại em tốt nghiệp cao đẳng nghề (chuyên ngành cơ
khí chế tạo) và em đang tìm việc. Nhưng vì lí do giấy khám sức khỏe của em loại 5 nên các công
ty bảo là công việc nặng nhọc không phù với tình trạng sức khỏe của em. Nhưng các chỉ tiêu khác em
vẫn loại 1 chỉ có mắt là loại 5. Khi em phỏng vấn em điều đáp ứng đầy đủ các tiêu chí của nhà tuyển
dụng. Cho em hỏi có loại giấy tờ nào chứng thực em đủ sức khỏe để làm việc?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Căn cứ Điều 11 Bộ luật Lao động 2012 quy định Quyền
tuyển dụng lao động của người sử dụng lao động như sau: “Người sử dụng lao động có quyền trực
tiếp hoặc thông qua tổ chức dịch vụ việc làm, doanh nghiệp cho thuê lại lao động để tuyển dụng lao
động, có quyền tăng, giảm lao động phù hợp với nhu cầu sản xuất, kinh
doanh.”

Điều 7 Nghị định 03/2014/NĐ-CP quy định thủ tục,
trình tự tuyển lao động như sau:

“Điều 7. Thủ tục, trình tự tuyển lao
động

1. Ít nhất 05 ngày làm việc trước ngày nhận hồ
sơ đăng ký dự tuyển lao động, người sử dụng lao động hoặc tổ chức dịch vụ việc làm hoặc doanh
nghiệp cho thuê lại lao động phải thông báo công khai về nhu cầu tuyển lao động. Nội dung thông báo
bao gồm:

a) Nghề, công việc, trình độ chuyên môn, số
lượng cần tuyển;

b) Loại hợp đồng dự kiến giao
kết;

c) Mức lương dự kiến;

d) Điều kiện làm việc cho từng vị trí công
việc.

2. Hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động của người lao
động gồm các văn bản sau đây:

a) Phiếu đăng ký dự tuyển lao động theo mẫu do
Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định;

b) Bản sao các văn bằng, chứng chỉ chứng minh
trình độ chuyên môn kỹ thuật; trình độ ngoại ngữ, tin học theo yêu cầu của vị trí cần
tuyển;

c) Giấy chứng nhận sức khỏe theo quy
định của Bộ Y tế;

 

1900.6198

d) Các giấy tờ cần thiết khác theo quy định của
pháp luật.

… “.

Theo quy định trên, khi tuyển dụng người lao động
vào làm việc, người sử dụng lao động có quyền tuyển dụng người lao động đáp ứng các điều kiện theo
yêu cầu của người sử dụng lao động; một trong những hồ sơ đăng ký dự tuyển của người lao động là
giấy chứng nhận sức khỏe theo quy định của Bộ Y tế; tuy nhiên, yêu cầu cụ thể về sức khỏe như thế
nào phụ thuộc vào tính chất và yêu cầu của công việc.

Trường hợp của bạn, bạn có các chỉ tiêu sức khỏe đều
loại 1 chỉ có mắt là loại 5, nếu sức khỏe của bạn không đáp ứng yêu cầu của công việc và nhà tuyển
dụng thì nhà tuyển dụng có quyền từ chối bạn vào làm việc.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây