Điều kiện hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ

0
1159

Em ký hợp đồng và bắt đầu đóng BHXH với công ty hiện tại đang làm từ tháng 1/2015 đến nay, hết tháng 12 này e đã đóng đủ BHXH 12 tháng. Hiện em đang mang thai tuần thứ 17 và dự sinh ngày 27/5/2016 tới

Em biết đến văn phòng mình qua một lần tìm hiểu chế độ thai sản trên mạng. Thấy văn phòng nhiệt
tình giải đáp các thắc mắc cho mọi người nên em gởi mail mong văn phòng tư vấn cho em về tình huống
của mình như sau:
Em ký hợp đồng và bắt đầu đóng BHXH với công ty hiện tại đang làm từ tháng 1/2015 đến nay, hết
tháng 12 này e đã đóng đủ BHXH 12 tháng. Hiện em đang mang thai tuần thứ 17 và dự sinh ngày
27/5/2016 tới. Nhưng do sức khỏe em không được tốt nên em sợ không tiếp tục đi làm cho tới lúc sinh
được. Vậy văn phòng luật sư cho em hỏi là bây giờ nếu em muốn nghỉ việc mà vẫn được hưởng bảo hiểm
thai sản sau sinh thì em phải đi làm và đóng bảo hiểm ít nhất 3 tháng nữa em mới được hưởng chế độ
thai sản phải không ạ? Nếu bây giờ có trục trặc gì em nghỉ thì có được hưởng chế độ thai sản không?
(Em đọc luật thai sản trên mạng mà không hiểu rõ như thế nào)
Mong văn phòng tư vấn giúp em để em năm được các quy định và hoàn thành tốt công việc của
mình
Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho V-Law, tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Trường hợp của bạn nếu dự sinh vào ngày 27/5/2016 sẽ phải áp dụng Luật Bảo hiểm xã hội 2014, theo
đó:

– Trường hợp sức khỏe của bạn không tốt, không tiếp tục đi làm được, bạn có thể xin chỉ định của
cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền phải nghỉ việc để dưỡng thai. Điều kiện trong trường
hợp này là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh
con; trong thời gian nghỉ bạn không được hưởng lương và trợ cấp BHXH thai sản.

– Trường hợp bạn muốn hưởng chế độ bảo hiểm thai sản sau khi sinh:

Căn cứ vào điều 34 Luật BHXH 2014:

Điều 34.

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06
tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ
được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Như vậy, nếu điều kiện sức khỏe cho phép bạn cũng có thể lựa chọn hình thức nghỉ sinh con trước 2
tháng, ở trường hợp này, bạn vẫn được nhận trợ cấp thai sản.

Điều 31 khoản 1 điểm b và khoản 2 về điều kiện hưởng chế độ thai sản với lao động nữ sinh
con:

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ
đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Với trường hợp của bạn hiện nay: tính đến thời điểm bạn dự sinh vào ngày 27/5/2016, bạn đã có đủ
điều kiện về tháng đóng BHXH trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con (không tính thời
gian bạn tiếp tục đóng bảo hiểm từ tháng 1/2016). Do đó, bạn đã đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai
sản.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện hưởng chế độ thai sản cho
lao động nữ
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên
hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây