Công ty không giao kết hợp đồng lao động với người lao động

0
1200
Công ty không giao kết hợp đồng lao động với
người lao động. Xử phạt hành chính hành vi không ký hợp đồng lao động.


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi làm việc ở công ty này từ 17/4/2016 đến nay vẫn
chưa kí bất cứ hợp đồng thử việc hay hợp đồng lao động nào hết. Chỉ có kí duy nhất 01 bản cam kết
không tiết lộ tài sản trí tuệ của công ty. Xin hỏi trong trường hợp này tôi phải làm
sao?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn,tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Giải quyết vấn đề:

Khi nhận người lao động vào làm việc thì người sử
dụng lao động bắt buộc phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động theo quy định tại
Điều 18 Bộ luật lao động 2012 như sau:

“1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc,
người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao
động.

Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi
đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo
pháp luật của người lao động.

2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất
định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong
nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như
giao kết với từng người.

Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao
kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ
ký của từng người lao động.”

Như vậy, theo quy định pháp luật lao động nếu người
sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động là hành vi trái pháp luật.
Hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP được sửa đổi,
bổ sung tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao
động

 

1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong
các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3
tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động
không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường
hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của
pháp luật theo một trong các mức sau đây:

 

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm
từ 01 người đến 10 người lao động;

 

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm
từ 11 người đến 50 người lao động;

 

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm
từ 51 người đến 100 người lao động;

 

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi
phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

 

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi
phạm từ 301 người lao động trở lên.”

 

 

>>> Luật sư tư vấn pháp
luật không giao kết hợp đồng lao động:
 1900.6198

…..

3. Biện pháp khắc phục hậu
quả: 

a) Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn
bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều
này; 

b) Buộc trả lại số tiền hoặc tài sản đã giữ của
người lao động cộng với khoản tiền lãi của số tiền đã giữ của người lao động tính theo mức lãi suất
tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt
đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.”

Bạn chưa nêu rõ tính chất công việc của bạn như thế
nào? Để đảm bảo các quyền lợi liên quan cho bạn, bạn nên yêu cầu công ty ký kết hợp đồng lao
động và đóng bảo hiểm xã hội.

Trong trường hợp công ty vẫn từ chối, bạn có quyền
làm đơn khiếu nại tới Phòng Lao động – thương binh và xã hội cấp quận/huyện nơi công ty đóng
trụ sở để nhờ can thiệp hoặc khởi kiện ra tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải
quyết.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây