Chế độ tai nạn lao động khi không ký hợp đồng lao động

0
1300
Chế độ tai nạn lao động khi không ký hợp
đồng lao động. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động.

 


Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư! Tôi đang làm công trình, hai ngày nữa
là tôi ký hợp đồng lao động, nhưng không may tôi bị đứt lìa 1/3 cánh tay, thì công ty có nghĩa vụ
gì với tôi không và tôi có được bồi thường không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Nội dung tư vấn:

Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất
kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình
lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động. Chế độ tai nạn lao động này
được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.

Điều 144 Bộ luật lao đông 2012 quy định người
sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm công tác an toàn lao động,vệ sinh lao động tại nơi làm việc
cho người lao động. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang làm việc (làm công trình cho người sử
dụng lao động) mặc dù chưa ký hợp đồng lao động chính thức nhưng cũng được xác định là lao động cho
người sử dụng lao động, vì vậy, khi người lao động bị tai nạn lao động thì người sử dụng lao động
phải có các trách nhiệm với người lao động như sau:

+ Phải xử lý sự cố, ứng cứu khẩn cấp: khi người lao
động bị tia nạn lao động, người sử dụng lao động và những người liên quan có trách nhiệm cấp cứu
kịp thời, di chuyển người lao động đến cơ sở y tế để cấp cứu và điều trị.

+ Tiến hành điều tra, lập biên bản về tai nạn lao
động.

+ Giới thiệu người lao động đi giám định mức độ suy
giảm khả năng lao động.

Điều 145 Bộ luật Lao động 2012 quy định quyền
của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

>>> Luật sư tư vấn pháp
luật lao động qua tổng đài:
 1900.6198

– Nếu bạn tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được
hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

– Trường hợp tai nạn lao động xảy ra mà không do lỗi
của bạn và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì phía công ty phải bồi thường với mức như
sau:

+ Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng
lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4
tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến
80%;

+ Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động
cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động
bị chết do tai nạn lao động.

-Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao
động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức bồi thường nêu trên

Như vậy, cánh tay bạn bị đứt lìa 1/3
đang trong quá trình lao động thì bạn sẽ được hưởng các chế độ trên.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây