Chấm dứt hợp đồng lao động nhưng chưa được trả sổ bảo hiểm xã hội

0
1146
Chấm dứt hợp đồng lao động nhưng chưa được rả sổ bảo hiểm xã hội. Trách nhiệm của chủ sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động.


 

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi làm Kế toán cho công ty tư nhân 7 năm , từ 8/2009 – 6/2016, tôi đc đóng
bảo hiểm từ 12/2010. Tháng 6/2016 do bất mãn với chế độ công ty cũ, tôi xin nghỉ việc và có quyết
định nghỉ việc từ tháng 7/2016. Tới này ngày 22/8/2016 công ty cũ không trả sổ BH cho tôi. Tôi đã
liên lạc với Giám đốc công ty cũ, nhưng Giám đốc không trả lời tôi. Khi tôi nghỉ tôi cũng có xin
nghỉ, bàn giao công việc và Giám đốc cũng đã đồng ý cho nghỉ. Vậy mà giờ nói là chưa trả sổ, cứ giữ
lại đã. tôi muốn Luật Dương Gia tư vấn giúp tôi phải làm gì trong trường hợp này. Trong vòng 3
tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc mà không làm BHTN tôi sẽ không được hưởng BHTN. TRân
trọng!?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của Công ty LUẬT V-lLAW Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT V-LAW xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp
lý:

 

2. Nội dung tư
vấn:

Căn cứ Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 quy định trách nhiệm của
người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

“1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết
hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt
hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao
động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên;
trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và
trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao
động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị
giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất
nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động
đã ký kết được ưu tiên thanh toán.”

Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng lao động, trong một thời hạn nhất định (không
quá 30 ngày) người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết các chế độ đồng thời trả sổ bảo hiểm
xã hội cho người lao động. Bạn có thể khiếu nại tới người đứng đầu công ty về việc công ty không
trả sổ bảo hiểm.

Chấm dứt hợp đồng lao động nhưng chưa được trả sổ bảo hiểm xã hội

>>> Luật sư tư
vấn pháp luật lao động qua tổng đài:

1900.

6568

Nếu người sử dụng lao động không trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn, bạn có
quyền làm đơn khiếu nại tới Hòa giải viên lao động thuộc Phòng lao động thương binh xã hội cấp
huyện nơi công ty có trụ sợ để yêu cầu giải quyết.

Nếu giải quyết không thỏa đáng
bạn có thể khởi kiện tại Toà án hoặc khiếu nại đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh để
bảo vệ quyền lợi của mình.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi: 

 

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây