Công ty không đóng bảo hiểm đầy đủ cho người lao động

0
1180
Công ty không đóng bảo hiểm đầy đủ cho người
lao động. Truy thu thời gian không đóng bảo hiểm cho người lao động.


Tóm tắt câu hỏi:

 

Chào luật sư! Hiện tại em đang công tác tại công
ty thiết kế xây dựng Cần Thơ, em đã làm việc được 5 năm rồi, tháng nào công ty cũng trừ
các loại bảo hiểm ( y tế, bảo hiểm xã hội, thất nghiệp), nhưng nữa năm nay em phát hiện công
ty không đăng ký mua bảo hiểm cho em, em có hỏi thì sếp nói để mua lại, nhưng sếp nói với kế
toán là khỏi mua luôn. Vậy Luật Sư cho em hỏi trong trường hợp này nếu em đi kiện em có thể lấy lại
số tiền em đã đóng không? Cảm ơn luật sư!

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình
đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được
đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Luật sư tư vấn:

Căn cứ khoản 1 Điều 31
Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi 2011
thì những tranh chấp về lao
động thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án là:

Tranh chấp lao động cá nhân giữa người lao động với
người sử dụng lao động mà Hội đồng hòa giải lao động cơ sở, hòa giải viên lao động của cơ quan quản
lý nhà nước về lao động huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh hòa giải thành nhưng các bên
không thực hiện hoặc thực hiện không đúng, hòa giải không thành hoặc không hòa giải trong thời hạn
do pháp luật quy định, trừ các tranh chấp sau đây không nhất thiết phải qua hòa giải tại cơ
sở:

+ Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa
thải hoặc về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

+ Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động và
người sử dụng lao động; về trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;

+ Giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng
lao động;

+ Về bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về
lao động;

+ Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động với
doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp
đồng.

Như thế, trong trường hợp này, bạn hoàn toàn có thể
khởi kiện đến Tòa án về việc công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho mình.

Tuy nhiên, đây không phải là biện pháp tối ưu trong
trường hợp này. Bạn có thể yêu cầu bên chủ sử dụng lao động thực hiện nghĩa vụ đóng bảo hiểm
đầy đủ cho bạn, nếu công ty không thực hiện bạn có thể khiếu nại lên Thanh tra lao động –
Phòng lao động thương binh xã hội cấp huyện. Việc công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho bạn sẽ bị
áp dụng mức xử phạt và biện pháp khắc phục hậu quả  theo khoản 2, 3, 4 Điều 26 Nghị định
95/2013/NĐ-CP như sau:

– Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải
đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính
nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi
sau đây:

+ Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất
nghiệp;

+ Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất
nghiệp không đúng mức quy định;

+ Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không
đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

Phạt tiền với mức
từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm
lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao
động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc
diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

Biện pháp khắc phục
hậu quả:

– Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc,
bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và
Khoản 3 Điều 26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP;

– Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm
xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu
tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều
26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

 

>>> Luật sư tư vấn pháp luật
hành chính qua tổng đài:
 1900.6198

Trong trường hợp này, công ty của bạn sẽ bị áp dụng
biện pháp xử phạt vi phạm hành chính, bị truy thu lại số tiền bảo hiểm chưa đóng và số tiền lãi của
số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng. Như thế, bạn vẫn sẽ tiếp tục tham
gia bảo hiểm xã hội từ thời điểm bạn ký kết hợp đồng với công ty.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây