Chấm dứt hợp đồng lao động khi không vào được biên chế

0
1316

 

Xin chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi, năm 2011 tôi vào ngành và có nhận quyết định của PGD về công tác tại trường mẫu giáo cho đến khi xét tuyển viên chức và có kí hợp đồng với trường là 5 năm. Năm 2014 tôi thi biên chế và rớt.

PGD gởi thông báo cho trường là làm lại hợp đồng ngắn hạn đối với trường hợp rớt biên chế từ
tháng 1/2015 đến hết 31/5/2015. Và trong thời gian này tôi đang mang thai, việc chấm dứt hợp đồng
với tôi như vậy là có hợp lý không? (Tôi sinh em bé vào tháng 6/2015). Xin chân trọng cám ơn luật
sư và rất mong nhận được sự hồi đáp sớm của quý luật sư! Thân.

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn
tới Công ty Luật Việt. Với những thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như
sau:Trước tiên cần xác định việc ký kết hợp đồng làm việc giữa bạn và trường học tại giai đoạn đầu tiên
khi bạn vừa vào nghề. Theo như bạn trình bày thì nhà trường có ký hợp đồng với chị là 5 năm, tuy
nhiên theo quy định của pháp luật thì đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn thì chỉ được ký
với thời gian tối đa là 36 tháng chứ không thể ký một hợp đồng xác định thời hạn là 5 năm được. Bạn
cần xác định lại việc ký kết hợp đồng trong giai đoạn 5 năm trên thì nhà trường chia thành 2 hợp
đồng xác định thời hạn hay chỉ ký một hợp đồng? Nếu như nhà trường chỉ ký kết duy nhất một hợp đồng
xác định thời hạn thì nhà trường đã vi phạm pháp luật lao động.

Về giai đoạn ký hợp đồng từ tháng 1/2015 đến hết 31/5/2015 sau khi bạn thi rớt biên chế:

Theo quy định tại Điều 36 Bộ luật lao động quy định:

Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

…”.

Như vậy, theo quy định trên thì nếu như việc Phòng giáo dục gửi thông báo tới
trường yêu cầu ký lại hợp đồng đối với bạn mà bạn đồng ý việc ký lại hợp đồng này thì coi như bạn
và trường học đã thỏa thuận được về việc chấm dứt hợp đồng cũ và ký hợp đồng mới và việc chấm dứt
hợp đồng cũ đã ký của trường là hoàn toàn đúng pháp luật. Và khi bạn ký hợp đồng lao động có thời
hạn từ tháng 1/2015 đến hết 31/5/2015 tương ứng với 5 tháng. Vậy, việc ký kết hợp đồng lao động đối
với công việc dạy học có thời hạn 5 tháng mà không rơi vào trường hợp phải tạm thời thay thế người
lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ
việc có tính chất tạm thời khác là hoàn toàn sai theo quy định tại Điều 22 Bộ Luật lao động
2012:

“3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời
hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường
hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm
đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác”.

Còn nếu như bạn đã đồng ý đối với việc chấm dứt hợp đồng lao động cũ và ký hợp đồng lao động trong
khoảng thời gian từ tháng 1/2015 đến 31/5/2015 và rơi vào trường hợp ký hợp đồng lao động nhằm tạm
thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn
lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác thì việc ký kết hợp đồng lao động với bạn cũng
là đúng pháp luật.

Ở tất cả các trường hợp vừa phân tích bên trên, chúng tôi chỉ xét đến việc bạn và trường học ký kết
hợp đồng lao động là đúng hay sai quy định pháp luật. Vì xét trường hợp chị đã đồng ý chấm dứt hợp
đồng lao động cũ để ký hợp đồng lao động mới giai đoạn tháng 1/2015 đến
31/5/2015 thì việc chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng ký tại giai đoạn
này là đúng pháp luật dù bạn đang mang thai thì do hết thời hạn hợp đồng nên trường học vẫn có
thể chấm dứt hợp đồng lao động trên.

Trường hợp, nếu như bạn không đồng ý đối với việc chấm dứt hợp đồng lao động cũ và
ký hợp đồng lao động giai đoạn tháng 1/2015 đến 31/5/2015 thì việc trường học tự ý chấm dứt hợp
đồng lao động đối với hợp đồng lao động được ký trong giai đoạn từ năm 2011 là trái với quy định
của pháp luật. Và nghĩa vụ của trường học trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
trái pháp luật được quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động:

“Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
trái pháp luật

1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả
tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng
với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy
định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều
48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng
ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định
tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng
02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động
vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương
lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một
khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chấm dứt hợp đồng lao động khi
không vào được biên chế
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây