Không tham gia công đoàn có được hưởng chế độ như những lao động khác không

0
50

Câu hỏi tư vấn Không tham gia công đoàn:

Công ty tôi có thuê 1 cán bộ nữ đã nghỉ hưu vào làm việc theo hợp đồng 12 tháng vậy xin hỏi luật sư

1. Người lao động này có phải tham gia tổ chức công đoàn cơ sở ở cơ quan không? Nếu không tham gia
thì tổ chức công đoàn cơ sở có phải đảm bảo chế độ như 8/3 và 20/10 không?
2. Khi ký hợp đồng người này làm việc có phải tham gia chi bộ đảng ở nơi làm việc
không?

Trả lời tư vấn Không tham gia công đoàn:

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law,
trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:Theo như thông tin bạn cung cấp hiện nay, đối tượng người lao động nêu trên là người đã nghỉ hưu và
đang hưởng chế độ hưu trí. Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, việc người lao động có
tham gia tổ chức công đoàn hay không hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí tự nguyện của người lao động,
không được ép buộc. Căn cứ:

Điều 190 – Bộ luật lao động 2012. Các hành vi bị nghiêm cấm đối với người sử dụng lao động
liên quan đến thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn

1. Cản trở, gây khó khăn cho việc thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn của người lao
động.

2. Ép buộc người lao động thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn.

3. Yêu cầu người lao động không tham gia hoặc rời khỏi tổ chức công đoàn.

4. Phân biệt đối xử về tiền lương, thời giờ làm việc và các quyền và nghĩa vụ khác trong quan
hệ lao động nhằm cản trở việc thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn của người lao
động.

Căn cứ vào quy định trên, đơn vị của bạn không được quyền ép buộc người lao động này tham gia công
đoàn cơ sở. Về việc chế độ chính sách của người lao động, đươn vị vẫn phải đảm bảo như bình thường
dù họ có tham gia tổ chức công đoàn hay không. Căn cứ:

Điều 9 – Luật công đoàn 2012. Những hành vi bị nghiêm cấm

1. Cản trở, gây khó khăn trong việc thực hiện quyền công
đoàn
.

2. Phân biệt đối xử hoặc có hành vi gây bất lợi đối với người lao động vì lý do thành lập, gia
nhập và hoạt động công đoàn.

3. Sử dụng biện pháp kinh tế hoặc biện pháp khác gây bất lợi
đối với tổ chức và hoạt động công đoàn.

4. Lợi dụng quyền công đoàn để vi phạm pháp luật, xâm phạm lợi ích của Nhà nước,
quyền, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, cá
nhân.

Do đó, người sử dụng lao động không được quyền phân biệt đối xử về tất cả các chế độ đối với người
lao động nếu như họ không tham gia công đoàn cơ sở.

Về vấn đề tham gia sinh hoạt chi bộ đảng, cần xét theo quy định về điều lệ đảng. Về vấn đề này,
luật lao động không quy định cụ thể và chi tiết.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Không tham gia công đoàn có được
hưởng chế độ như những lao động khác không
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ
pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực
tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây