Tư vấn về hành vi giữ hộ chiếu của người lao động

0
1659

Tóm tắt câu hỏi:

Em và 1 số công nhân lao động có hộ chiếu việt nam. Có 1 người đưa em va công nhân sang làm việc ở nước ngoài. Người này giữ toàn bộ hộ chiếu của công nhân, việc làm đã xong công nhân yêu cầu người đó trả hộ chiếu để về việt nam. Nhưng ông ta không trả và giữ ở việt nam.

Công nhân không có hợp đồng lao động với ông ta. Vậy em xin hỏi anh em
công nhân có thể kiện ông ta về tội chém giữ giấy tờ tuỳ thân của người khác được không? Và thủ tục
làm như thế nào xin luật sư chỉ giúp Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến V-Law.
Trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 20 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về những hành vi
người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động:


1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ
của người lao động
.”

Việc giữ giấy tờ tuỳ thân (cụ thể là hộ chiếu) của người lao động là hành vi trái pháp luật. Hành
vi này có thể bị xử phạt hành chính theo khoản 2 Điều 5 Nghị định
95/2013/NĐ-CP
quy định xử phạt v
i
phạm hành ch
í
nh trong lĩnh vực lao động, bảo
hiểm xã hội,
đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở
nước ngoài theo hợp đồng. Cụ thể:

“2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến
25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn
bằng, chứng chỉ của người lao động;”…

Biện pháp khắc phục hậu quả được áp dụng là buộc phải trả lại bản chính giấy tờ tuỳ thân cho người
lao động.

Tuy nhiên, theo thông tin anh cung cấp thì anh không giao kết hợp đồng với đối tượng trên, do vậy
không thể áp dụng quy định về xử phạt hành chính đối với hành vi này. Hiện nay chưa có quy định nào
về tội “Chiếm giữ giấy tờ tuỳ thân của người khác”. Ngay từ đầu, nếu không giao kết hợp đồng thì
anh không nên giao giấy tờ tuỳ thân của mình cho người đó. Để giải quyết trường hợp của mình, anh
cần xác định mình ra nước ngoài làm việc theo diện nào, từ đó xác định chủ thể có trách nhiệm đối
với quá trình làm việc của anh.

Trên đây là ý kiến của chúng tôi đối với trường hợp anh, trên từng vấn đề cụ thể, nếu còn gì vướng
mắc, anh có thể liên hệ trực tiếp qua tổng đài 19006169 để được tư vấn, hỗ trợ thêm.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về hành vi giữ hộ chiếu của
người lao động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng
liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây