Ưu đãi cho nhà thầu sử dụng lao động nữ

0
1623

Ưu đãi cho nhà thầu sử dụng lao động nữ. Nhà
nước thêm nhiều quy định về ưu đãi trong hoạt động đấu thầu.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư, bên tôi có tham gia một gói thầu xây lắp. Tôi
được biết là nếu đơn vị có sử dụng lao động nữ sẽ được hưởng ưu đãi khi tham gia gói thầu này. Vậy
ưu đãi này được áp dụng như thế, bên tôi chứng minh bằng cách nào? Cảm ơn Luật
sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-law. Với thắc mắc của bạn, V-Law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Đấu thầu là quá trình lựa chọn nhà thầu để ký kết và
thực hiện hợp đồng cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp; lựa chọn
nhà đầu tư để ký kết và thực hiện hợp đồng dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư, dự án đầu
tư có sử dụng đất trên cơ sở bảo đảm cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh
tế.

Luật đấu thầu 2013 có nhiều quy định về ưu đãi trong hoạt
động đấu thầu, trong đó có ưu đãi về nhà thầu sử dụng nhiều lao động là nữ giới trong một số gói
thầu cụ thể. Trường hợp sau khi tính ưu đãi, nếu các hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất xếp hạng ngang
nhau thì ưu tiên cho nhà thầu có đề xuất chi phí trong nước cao hơn hoặc sử dụng nhiều lao động địa
phương hơn (tính trên giá trị tiền lương, tiền công chi trả).  Gói thầu mà bên bạn nhắc tới là
xây lắp, để được hưởng ưu đãi, số lượng lao động nữ bên bạn phải đáp ứng như sau:

Điều 14. Ưu đãi trong
lựa chọn nhà thầu

3. Đối tượng được hưởng ưu đãi khi tham gia đấu thầu
trong nước để cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, xây lắp bao gồm:

a) Nhà thầu có từ 25% trở lên số lượng lao động là nữ
giới;

b) Nhà thầu có từ 25% trở lên số lượng lao động là thương
binh, người khuyết tật;

c) Nhà thầu là doanh nghiệp nhỏ.

4. Việc tính ưu đãi được thực hiện trong quá trình đánh
giá hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất để so sánh, xếp hạng hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất theo một trong
hai cách sau đây:

a) Cộng thêm điểm vào điểm đánh giá của nhà thầu thuộc
đối tượng được ưu đãi;

b) Cộng thêm số tiền vào giá dự thầu hoặc vào giá đánh
giá của nhà thầu không thuộc đối tượng được ưu đãi.

Phải đảm bảo tỷ lệ lao động nữ từ 25% trở lên để được ưu đãi
trong gói thầu này. Để có căn cứ chứng minh về việc giao kết lao động là hợp đồng lao động. Bên bạn
có thể dựa vào hợp đồng lao động của công ty để xác thực tỷ lệ lao động nữ.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ   1900.6198

để được giải đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây