Tư vấn về chấm dứt hợp đồng lao động do hết thời hạn

0
1187

Nội dung câu hỏi:

Em làm việc cho một công ty, bắt đầu ký hợp đồng vào đầu tháng 8, đến đầu tháng 8 này là hết hạn hợp đồng. Nếu hết hạn hết đồng em không muốn ký tiếp nữa nhưng chỉ báo trước có 2, 3 ngày thì có phải bồi thường hay thiệt hại gì không ạ? Mong luật sư tư vấn giúp ạ!

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới V-law, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động năm 2012 quy định Hợp đồng lao động được chấm dứt khi hết hạn hợp
đồng lao động trong hợp đồng lao động quy định thì được.

Như vậy, đến thời hạn kết thúc thực hiện hợp đồng do các bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động thì
hợp đồng lao động đương nhiên chấm dứt, nếu các bên có nhu cầu thì có thể giao kết hợp đồng lao
động mới.

Việc người lao động phải bồi thường cho người sử dụng lao động phát sinh khi đơn phương chấm dứt
hợp đồng lao động trái pháp luật.

Trường hợp này của bạn không phải đơn phương chấm dứt HĐLD mà hợp đồng kết thúc do tự động hết thời
hạn thực hiện hợp đồng lao động. Nếu bạn không muốn ký kết hợp đồng lao động mới thì cũng không có
nghĩa vụ phải báo trước về việc không giao kết hợp đồng lao động mới. Do vậy, trường hợp này bạn
không phải bồi thường thiệt hại cho người lao động, trừ trường hợp giữa bạn và công ty có thỏa
thuận về việc này.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về chấm dứt hợp đồng lao
động do hết thời hạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui
lòng liên hệ gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây